New Document

ฉี่บ่อย ควรกินยาอะไรดีครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ฉี่บ่อย ควรกินยาอะไรดีครับ

โพสต์โดย starpic » 13 ก.พ. 2012, 15:53

ผมฉี่บ่อยมากครับ ส่วนมากไม่ถึง 1 ชั่วโมงก็จะปวดแล้ว ซึ่งผมต้องนั่งฟังสัมนางานต่างๆ เป็นเวลานาน

เลยอยากปรึกษาเภสัชกรว่าควรใช้ยาอะไรดีครับ

ขอบพระคุณครับผม
starpic

Re: ฉี่บ่อย ควรกินยาอะไรดีครับ

โพสต์โดย white-blue » 14 ก.พ. 2012, 00:37

ถ้าไม่ได้มีโรคเกี่ยวกับ endocrine (ระบบฮอร์โมน) อะไร ก็ลองกินน้ำให้น้อยๆหน่อยครับ ตามปกติสรีรวิทยาของร่างกายมีกลไกที่ควบคุมปริมาณน้ำอยู่แล้ว ถ้ารับน้ำไปมากส่วนเกินก็ต้องขับออก(ทางปัสสาวะ) หรือรับน้ำไปน้อยร่างกายขาดก็จะพยายามรักษาน้ำไว้ก็ไม่มีการขับออก
ส่วนยาที่ให้แนะนำ นึกไม่ออกนะครับว่ามียาที่ทำให้ปัสสาวะน้อยลง หรือถ้ามีก็คงเป็นการอาศัยผลข้างเคียงของยาซึ่งมันไม่ใช่ฤทธิ์โดยตรงของยานั้นๆ และอีกอย่างถึงมียาที่ทำให้ปัสสาวะน้อยลงก็ไม่แนะนำครับ เพราะการที่ปริมาณน้ำในร่างกายเยอะแต่ไปห้ามไม่ให้ระบายออกผลเสียตามมาเยอะเช่น บวม หรือ ความดันโลหิตสูง หัวใจต้องทำงานหนักขึ้น เป็นต้น
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ฉี่บ่อย ควรกินยาอะไรดีครับ

โพสต์โดย Barrios » 14 ก.พ. 2012, 10:09

จากหนังสือเข็มทิศสุขภาพ อธิบายตามแพทย์แผนจีนไว้ว่า

อาการฉี่บ่อย หิวกระหายน้ำ เมื่อกินน้ำแล้วรู้สึกอาการปวดฉี่ทันที เกิดจากอาการปอดเย็นเนื่องจากได้รับไอเย็นมากเกินไป ร่างกายจำเป็นต้องขับไอเย็นออกทางเหงื่อหรือฉี่แทน

วิธีแก้ไข ให้ป้องกันไอเย็นเข้าตัวโดยสวมเสื้อผ้าหนา และให้กินน้ำขิงไล่ไอเย็นแทน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย SinWiSuth » 14 ก.พ. 2012, 11:07

เป็นมานานแล้ว หรือเิ่พิ่งเป็นครับ และเป็นประมาณนี้อยู่แล้ว หรือว่ามากขึ้นเรื่อยๆ

มียาอะไร โรคประจำตัวอะไรอยู่บ้าง ยาหลายอย่าง โรคหลายชนิดก็ทำให้เกิดปัสสาวะบ่ิอยๆ ได้

เรื่องน้ำ ผมคิดว่าคนที่มีปัญหาแบบนี้ คงพยายามควบคุมมาบ้างแล้ว

โดยทั่วไป ถ้าอาการเหล่านี้รบกวนชีวิตประจำวัน แนะนำให้ปรึกษาแพทย์ระบบทางเดินปัสสาวะนะครับ
เรื่องยา ใช้เมื่อรู้การวินิจฉัยที่แน่ชัดดีกว่าครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย white-blue » 14 ก.พ. 2012, 15:47

SinWiSuth เขียน:
เรื่องน้ำ ผมคิดว่าคนที่มีปัญหาแบบนี้ คงพยายามควบคุมมาบ้างแล้ว

ให้ จขกท มาตอบเองดีกว่ามั้ย ? การควบคุมน้ำของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกันบางคนว่าควบคุมแล้วกินน้ำแค่ 1 แก้วหลังกินข้าวเช้าไปนั่งห้องแอร์ผ่านไป 1 ชั่วโมงก็ยังปวดมันก็ไม่แปลกอะไรเลย แต่ลองไปถามนักศึกษาที่เข้าห้องสอบกัน 3 ชั่วโมงบางคนกินแค่ 3 อึกเท่านั้นเอง พวกนี้อยู่ในห้องสอบที่เป็นแอร์ได้สบายๆไม่ต้องเข้าห้องน้ำ

เรื่องฉี่บ่อยถ้าไม่ได้มีอาการแปลกๆเช่น ฉี่บ่อยกลางคืนก็เป็น ฉี่ขัดๆหรือแต่ละครั้งรู้สึกไม่สุด หรือปวดแสบ หรือกลั้นปัสสาวะไม่ได้หรือปัสสวะเล็ดเวลาไอ หรือจาม หรือเวลาปกติ และอื่นๆ แล้วโดยส่วนตัวแล้วผมมองว่าก็ยังไม่จำเป็นต้องไปหาหมอระบบทางเดินปัสสาวะหรอกแต่ถ้า จขกท กังวลมากและมีความสะดวกที่จะพบแพทย์ก็แล้วแต่ จขกท จะตัดสินใจนะครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย starpic » 14 ก.พ. 2012, 20:47

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะครับ

เรื่องอาการฉี่บ่อยนี่ ผมเป็นมาหลายปีแล้วครับ ส่วนมากตอนเช้า - สาย จะปวดบ่อยเป็นพิเศษ ผมคิดว่าผมกินน้ำไม่บ่อยเท่าไหร่นะครับ
starpic

โพสต์โดย zartingtong » 14 ก.พ. 2012, 21:54

ไปให้หมอตรวจต่อมลูกหมากหน่อยก็ดีนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 19 ก.พ. 2012, 12:31

จากประสพการที่เกิดขึ้นกับตัวเอง ถ้าเครียด กินหวานจัด กินเค็มจัด กินอาหารเนื้อสัตว์มากๆ จะทำให้ฉี่บ่อย
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า