New Document

เจ็บคอ กับ ANTIBIOTIC

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

เจ็บคอ กับ ANTIBIOTIC

โพสต์โดย maxdre » 03 ก.พ. 2012, 22:58

เวลามีคนมาบอกว่า เจ็บคอ ไอ มีน้ำมูก ส่วนใหญ่เภสัชจะจ่าย Antibiotic เลยหรือเปล่าครับ
ส่วนตัวผมคิดว่า การเจ็บคอมันมักเกิดจากเชื้อไวรัส ไม่ต้องทรีท antibiotic ก็หายเองได้

เราควรจ่าย antibiotic เมื่อจำเป็นจริงๆ ใช่มั้ยครับ เช่นมีอาการเจ็บคอนาน มีไข้สูง มีหนองอะไรพวกนี้

การที่ร้านยาบางร้านอ้างว่า กิน antibiotic เผื่อไว้เลย อาจจะเป็น bacterial infection ก็ได้ (เจ้าของร้านไม่ใช่เภสัช)
มันมีความเหมาะสมแค่ไหนครับ ผมคิดว่ามันเกินความจำเป็น ได้ยาไม่ตรงกับโรค แถมยังมีโอกาสที่เชื้อจะดื้อยาอีก

แล้วบางทีเราไม่จ่ายยา antibiotic ให้ลูกค้า--->ลูกค้าไม่หาย--->ไปซื้อร้านอื่น--->หาย ผมคิดว่ามันจะหายอยู่แล้วแหละ ซวยไป
เภสัชทุกท่านมีความเห็นอย่างไรครับ ทำในสิ่งที่เห็นสมควร แต่ยอดขายอาจจะลดลงจาก antibiotic กับเพิกเฉยต่อปัญหาที่ผมคิดว่าเป็น
ปัญหาระดับชาติเลยทีเดียว แล้วจ่ายๆไป antibiotic น่ะ แล้วก็อ้างว่าขนาดหมอยังจ่ายเลย
maxdre

Re: เจ็บคอ กับ ANTIBIOTIC

โพสต์โดย white-blue » 14 ก.พ. 2012, 00:55

บางครั้งวันนี้คนไข้มาหาเรา เราส่องคอดูก็ไม่มีอะไรก็เลยไม่ให้ antibiotic ไป แต่พออีกวันนึงคนไข้ไม่ดีขึ้นหรือเป็นเยอะขึ้น ไปหาที่อื่นส่องคอดูมันมีหนองขึ้นมา คนไข้ได้ antibiotic ไปกินแล้วก็หายก็มีเยอะนะครับ เรื่องพวกนี้ตามตำราใครๆก็รู้ว่าไวรัสไม่ต้องใช้ยา แต่บางครั้งมันก็มีแบคทีเรียแฝงมาแต่มันยังไม่แสดงอาการก็เยอะ มันไม่มีอะไรตายตัวเค้าถึงได้บอกกันว่าการรักษาโรคมันเป็นศิลปะงัย ไม่ใช่แค่เภสัชหรอกหมอยังพลาดเลย มีคนไข้เยอะแยะที่ไปหาหมอคนนึงแล้วอาการไม่ดีขึ้นเลยเปลี่ยนหมอ ฉะนั้นสิ่งสำคัญไม่เพียงแค่การรักษาตาม Guideline เพียงอย่างเดียว เพราะชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่ามันคือ " Guide " มันแค่แนวทางสำหรับคนไม่รู้อะไรเลย สรุปคือถ้าเจอเคสที่ไม่ชัวร์แต่คิดว่าจะยังไม่ให้ antibiotic ก็ต้องให้คำแนะนำคนไข้ไปด้วยอันนี้สำคัญมาก
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า