New Document

ใช้ยา ventolin กับ ยา euthyrox 50mg ร่วมกันได้ไหม

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ใช้ยา ventolin กับ ยา euthyrox 50mg ร่วมกันได้ไหม

โพสต์โดย theseng99 » 31 ม.ค. 2012, 23:35

คนสูงอายุ มีก้อนไทรอยด์โต หมอดูดเลือดออกแล้ว วิเคราะห์ไม่เป็นไร

T4 = 9.06,
FT4 = 1.370
T3 = 0.920
TSH = 0.847
ค่าน้ำตาลในเลือด 100 ครับ

ผลเลือดไทรอยด์ปกติ แต่หมอให้กินยา euthyrox 50mg เพื่อให้ก้อนยุบ

คนไข้มีอาการไอเรื้อรังด้วย x-ray ปอดมีพังผืด ไอบ่อย คาดว่าหลอดลมอักเสบถ้าจะให้ยาพ่น ventolin ช่วยลดอาการไอ ร่วมกับยาฮอร์โมนจะมีผลกระทบอะไรไหมครับ
เคยทาน naclong ขับเสมหะแล้วก็ยังไออยู่
theseng99

Re: ใช้ยา ventolin กับ ยา euthyrox 50mg ร่วมกันได้ไหม

โพสต์โดย raccoontae » 11 มี.ค. 2012, 23:50

Euthyrox คือ Levothyroxine Sodium ยานี้เป็นไทรอยด์ฮอร์โมน ใช้รักษาภาวะ hypothyroidism นอกจากนี้ยังรักษาโรคเครทินิซึม (Cretinism) และโรคคอพอก (goiter) ครับ
อาการไม่พึงประสงค์ที่อาจพบ ได้แก่ หัวใจเต้นเร็วผิดปกติ, หัวใจเต้นผิดจังหวะ, เจ็บหน้าอก, ใจสั่น
ส่วน ventolin คือ albuterol หรือ salbutamol ยานี้เป็นยาขยายหลอดลม ใช้สำหรับผู้ที่เป็นโรคหืด, COPD ( Chronic Obtructive Pulmonary Disease )
อาการไม่พึงประสงค์ที่อาจพบ ได้แก่ หัวใจเต้นเร็วผิดปกติ, หัวใจเต้นผิดจังหวะ, ใจสั่น
ยาทั้งสองตัวนี้สามารถใช้ร่วมกันได้ครับ เนื่องจากไม่เกิดปฏิกิริยาต่อกันระหว่างยา(Drug Interaction) แต่ต้องติดตามอาการข้างเคียงจากการใช้ยา เช่น ใจสั่น (palpitation) เป็นต้น ครับ

นศภ.ศุภฤกษ์ เซี่ยงเห็น

ที่มา :
1.http://www.yaandyou.net/index.php/compo ... yrox+50+ug
2.http://pharm.kku.ac.th/thaiv/depart/cli ... roncho.htm
3.Drug Information Handbook 20th Edition 2011
แก้ไขล่าสุดโดย raccoontae เมื่อ 12 มี.ค. 2012, 23:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
raccoontae

Re: ใช้ยา ventolin กับ ยา euthyrox 50mg ร่วมกันได้ไหม

โพสต์โดย raccoontae » 12 มี.ค. 2012, 23:52

ขอถามคุณ theseng99 เพิ่มเติมครับ ทำไมแพทย์ถึงเลือกใช้ ventolin ช่วยลดอาการไอครับ เพราะยานี้เป็นยาขยายหลอดลม ที่มีฤทธิ์ในการทำให้หลอดลมที่หดเกร็ง ตีบตัว เกิดการขยายตัวครับ ไม่เกี่ยวกับอาการไอ
raccoontae

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 มี.ค. 2012, 16:28

ขอแนะนำในฐานะรุ่นพี่ก็แล้วกันนะครับ

ความเห็นสุดท้ายของ นศภ. อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดกับผู้ป่วยได้นะครับ
เนื่องจากเราไม่รู้ diagnosis ที่แท้จริงของผู้ป่วย
และก็ไม่แน่เสมอไปว่าผู้ป่วยจะทราบโรคของตัวเองโดยทั้งหมดครับ
ดังนั้นเราจึงยังไม่ควรด่วนสรุปนะครับ
bronchodilators สั่งจ่ายด้วยเหตุผลที่ผู้ป่วยบอกหรือไม่ ก็ัยังไม่แน่ว่าถูกต้องเช่นกัีน

กรณีแบบนี้ ควรแนะนำให้ผู้ป่วยสอบถามแพทย์ก่อน ว่ายานี้ใช้เพื่ออะไรครับ

อย่างไรก็ตาม lung fiิbrosis ที่ผู้ถามได้บอกมาคร่าวๆ อาจจะเป็นสาเหตุของการให้ bronchodilators ก็ได้ครับ
ึ่แต่ lung fibrosis ในผู้ป่วยรายนี้เป็น component ของโรคอะไร ก็ยังไม่ทราบอีกเช่นกัน

อย่างไรก็ตาม ขอชื่นชมที่ได้สละเวลาตอบคำถามให้กับผู้สอบถามครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย resources115 » 28 มี.ค. 2012, 17:21

ใช้ร่วมกันได้ครับ เนื่อง Ventolin เป็นลักษณะยาพ่น ซึ่งเป็นยาใช้เฉพาะที่ยาค่อนข้างดูดซึมเข้ากระเเสเลือดน้อย ทำให้มีโอกาสเจอผลข้างเคียงเกี่ยวกับใจสั่นนี้ต่ำมาก จึงเเทบไม่ต้องกังวลเรื่องอาการใจสั่นที่อาจจะเพิ่มขึ้นได้จากการใช้ยาventolinเเละeuthyroxร่วมกันครับ
resources115

ที่อยู่: ึึร้านยาคุณภาพสาธุ2เภสัช7/44 ถ.สาธุประดิษฐ์ เเขวงช่องนนทรี เขตยานนาวา กทม. 10120

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า