New Document

ปัญหาเรื่องยาคุมกำเนิด ช่วยหนูหน่อยค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ปัญหาเรื่องยาคุมกำเนิด ช่วยหนูหน่อยค่ะ

โพสต์โดย chinwong2534 » 22 ม.ค. 2012, 15:54

หนูกินยาคุมกำเนิดชนิด21เม็ดมาหลายแผงแล้วคะ โดยปกติกินทุกประมาณ4ทุ่มของทุกคืน กินถูกวิธีมาทุกแผง แต่หลังจากเว้น7วันเพื่อมาเริ่มแผงใหม่ในวันจันทร์ที่9 มกรา ปรากฎว่าลืมกินเม็ดแรกของแผง เลยกินเม็ดที่ลืมในวันถัดไปประมาณ3โมงเย็น มันเกิน12ชม.แล้วค่ะ และกินเม็ดต่อไปตามเวลาเดิมคือ4ทุ่ม คือกินวันเดียวกัน2เม็ดแต่คนละเวลากัน อยากจะทราบว่า

1.หนูกินยาแบบนี้ถือว่าทำได้หรือเปล่าคะ

2.หลังจากกินยาครบ2เม็ดในวันนั้นคือเม็ดปกติเวลา4ทุ่ม พอประมาณตี2 เกิดคลื่นไส้ อาเจียรเพราะเวียนหัว ยาคุมยังมีผลอยู่ไหมคะ

3.หลังจากนั้นหนูก็กินยาตรงตามเวลาปกติ และมามีเพศสัมพันธ์ในวันที่22 มกรา ยาคุมยังจะคุมกำเนิดได้ไหม

4.หนูกินยาแก้อักเสบร่วมด้วยเพราะเจ็บคอ มันมีผลต่อยาคุมมากน้อยขนาดไหนคะ

ขอบพระคุณค่ะ
chinwong2534

Re: ปัญหาเรื่องยาคุมกำเนิด ช่วยหนูหน่อยค่ะ

โพสต์โดย white-blue » 26 ม.ค. 2012, 20:58

chinwong2534 เขียน:หนูกินยาคุมกำเนิดชนิด21เม็ดมาหลายแผงแล้วคะ โดยปกติกินทุกประมาณ4ทุ่มของทุกคืน กินถูกวิธีมาทุกแผง แต่หลังจากเว้น7วันเพื่อมาเริ่มแผงใหม่ในวันจันทร์ที่9 มกรา ปรากฎว่าลืมกินเม็ดแรกของแผง เลยกินเม็ดที่ลืมในวันถัดไปประมาณ3โมงเย็น มันเกิน12ชม.แล้วค่ะ และกินเม็ดต่อไปตามเวลาเดิมคือ4ทุ่ม คือกินวันเดียวกัน2เม็ดแต่คนละเวลากัน อยากจะทราบว่า

1.หนูกินยาแบบนี้ถือว่าทำได้หรือเปล่าคะ -------------- ได้ครับ

2.หลังจากกินยาครบ2เม็ดในวันนั้นคือเม็ดปกติเวลา4ทุ่ม พอประมาณตี2 เกิดคลื่นไส้ อาเจียรเพราะเวียนหัว ยาคุมยังมีผลอยู่ไหมคะ ------- เป็นผลจาก ฮอร์โมน estrogen ในขนาดสูงนะครับ วันถัดมาก็น่าจะดีขึ้น

3.หลังจากนั้นหนูก็กินยาตรงตามเวลาปกติ และมามีเพศสัมพันธ์ในวันที่22 มกรา ยาคุมยังจะคุมกำเนิดได้ไหม-------------- ระดับฮอร์โมนน่าจะคงที่แล้วละครับ กรณีถ้าคุณทานเม็ดต่อๆจากที่ลืมทานตามเวลาปกติ ยาก็น่าจะมีผลคุมกำเนิดได้

4.หนูกินยาแก้อักเสบร่วมด้วยเพราะเจ็บคอ มันมีผลต่อยาคุมมากน้อยขนาดไหนคะ --------------- ตอบไม่ได้ครับเพราะไม่รู้ยาอะไรที่คุณทาน

ขอบพระคุณค่ะ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า