New Document

กินยาหลาย ๆอย่าง จะเป็นอะไรไหมคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

กินยาหลาย ๆอย่าง จะเป็นอะไรไหมคะ

โพสต์โดย Mine » 28 ธ.ค. 2011, 21:21

ตอนนี้เป็นสิวอุดตันที่ใบหน้าจากการแพ้ครีม รอการอักเสบออกมาถึงจะหายค่ะ เพราะไปหาหมอแล้วคุณหมอไม่เคยกดให้เลย ปล่อยให้อักเสบแล้วหายเอง ตอนนี้หามา 1 เดือนแล้วค่ะ ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น สิวก็เหมือน ๆเดิม ค่ะ
ตอนนี้กิน1.ยาแก้อักเสบเม็ดสีน้ำเงิน-ดำ วันละ 4 เม็ด แบ่งเป็นเช้าสอง-เย็นสอง
2.วิตามินซี 500มก.วันละ 2 เม็ด ตอนเที่ยง และกลางคืน
3.ยาสมิน กินเพื่อรักษาสิว ก่อนนอน
4.ยาสตรีเพื่อประจำเดือนมาปกติ
อยากสอบถามว่า ถ้าจะไปซื้อ ซิ๊งค์ หรือ สารสกัดจากเมล็ดกระเทียม มากินเพิ่มอีกหนึ่งตัว ควรจะกินอย่างไหนคะดี

ถ้ากินยาทั้งหมด 5 ตัว จะเยอะไปไหมคะ :biggrin:
Mine

Re: กินยาหลาย ๆอย่าง จะเป็นอะไรไหมคะ

โพสต์โดย meng098 » 30 ธ.ค. 2011, 03:19

การทานเพิ่มก็สามารถทานได้ครับ
แต่ Zinc หรือยาอะไรก็ตามแบบรับประทาน ไม่สามารถรักษาสิวอุดตันได้โดยตรง
หรืออาจต้องใช้เวลานานพอสมควรนะครับ
ซึ่งต้องดูปัจจัยหลายๆ อย่างประกอบกัน
แนะนำให้ยาทาร่วมด้วยอาจจะช่วยได้ดีขึ้น เช่น Panoxyl gel หรือ Benzac นะครับ
นอกจากนี้อาจต้องดูแลเรื่องความสะอาดของผิวหน้า
การใช้ครีมทาผิว แป้งฝุ่น ก็จะมีผลต่อการเกิดสิวอุดตันได้เช่นกันครับ
ถ้ารักษาแล้วไม่ดีขึ้น แนะนำให้เปลี่ยนคลินิกดีกว่านะครับ
meng098

Re: กินยาหลาย ๆอย่าง จะเป็นอะไรไหมคะ

โพสต์โดย Mine » 31 ธ.ค. 2011, 11:56

ค่ะ แต่ก่อนให้ทาsebex แต่ตอนนี้คุณหมอให้ทา บีพี2.5เปอร์เซ็น 45 นาที เช้าเย็นค่ะ แล้วก็ล้างหน้า หลังจากนี้นก็ทาซีเอ็มทั่วหน้า+บำรุง ทำแบบนี้มาหนึ่งเดือนแล้วค่ะ ผลยังไม่ค่อยน่าพอใจเลยค่ะ จริง ๆ แล้วอีกคลินิกดีมาก ๆเลยค่ะ แต่ว่ากินยาเยอะมากวันละ 5 เม็ด แล้วช้ำใจสุด ๆคือ กดสิวแบบไม่ถนอมหน้าเลยค่ะ คือรีบกดมาก หน้าแทบพังน่ะค่ะ แต่ประมาณ2 เดือนก็หายแล้วค่ะ คลินิกนี้รักษามา1เดือน ยังเฉย ๆอยู่เลยค่ะ
Mine

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า