New Document

ถามครับเป็นเภสัชกร เรื่องของ Drug interactions

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ถามครับเป็นเภสัชกร เรื่องของ Drug interactions

โพสต์โดย tonman56 » 26 ธ.ค. 2011, 13:44

ขอสอบถามครับ แนวทางในการ counsult เรื่อง drug interactions ครับ ว่ามีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน หรือว่าเราอาจจะแนะนำแพทย์หรือผู้ป่วยในเรื่องการ สังเกตอาการ และการ monitor อาการต่างๆครับ พอดีมีแพทย์ถาม เรื่อง Losec กับ phenytoin ว่าเกิด drug interactions กันมั้ย สิ่งแรกที่เราต้องค้นคืออะไรครับ หรือว่าดูว่าผ่าน CYP อะไรมากน้อยแค่ไหน แล้วถ้าเกิดแล้วมีผลอย่างไร แก้ไขอย่างไร อย่างนี้หรือเปล่าครับ เพราะจากการสืบค้น รวมถึงถามผู้รู้ เขาได้ให้คำตอบว่า Losec นั้นมี metabolite ผ่าน CYP450 2C9 ในระดับ major ส่วน phenytoin มี metabolite ผ่าน 2C19 จึงอาจจะเกิด Drug interactions กันได้แต่ไม่ใช่ระดับที่รุนแรง ดังนั้นจึงให้ร่วมกันได้ แบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ แล้วอยากให้ช่วยแนะนำเรื่องการสืบค้นข้อมูลกรณีไม่มีหนังสือที่จะเปิดอ่ะครับ ว่า website ไหนดูในเรื่องของ Drug interactions ได้น่าเชื่อถือครับ ขอบคุณมากๆครับ ปล.เขาบอกว่าใน Drug informations handbook ข้อมูลมันมากจนเกินไป เราต้องดูแบบว่ามัน Strong หรือไม่อย่างไร รบกวนทีครับ ขอบคุณมากๆครับ
tonman56

Re: ถามครับเป็นเภสัชกร เรื่องของ Drug interactions

โพสต์โดย white-blue » 30 ธ.ค. 2011, 11:36

อย่างแรก drug information handbook ถ้าไม่จำเป็นจริงๆและมีแหล่งข้อมูลอื่นที่ดีกว่า เช่น drug interaction fact หรืออะไรอย่างอื่นก็อย่าไปใช้ drug in for เพราะข้อมูลมันไม่ละเอียดพอ เวลาดูอย่าไปดูแค่ว่ามันเพิ่มหรือมันลดระดับยาดูรายละเอียดด้วยว่ากลไกมันไปเพิ่มหรือลดที่ไหน อย่างไร ถ้าเป็นใน drug interaction fact มันจะบอกอุบัติการของการเกิดและ case report ด้วยว่ามีมากน้อยแค่ไหน รวมถึงดูฟอร์มของ isomer ด้วย เช่น ยาบางชนิดมีทั้งในรูป R และ S isomer รูปที่ออกฤทธิ์เป็น R isomer แต่ยาอีกตัวมันมีผลต่อ S isomer สรุปมันก็มีผลน้อย
อะไรประมาณนี้ รวมถึงดู clinical ผู้ป่วยด้วยว่าใช้ยาเพราะอะไร รักษาโรคอะไร บางตัวถึงมี DI กันจนเพิ่มฤทธิ์ของยาแต่มันก็ไม่ได้มีผลอะไรเพราะยานั้นๆ maximum dose มันเยอะก็ไม่จำเป็นต้องปรับอะไร หรือยามันจำเป็นต้องใช้ก็ monitor เอา
โดยรวมๆก็ระวังพวก high alert drug , พวกที่ปรับขนาดยายาก , พวกที่ถ้า dose สูงมันเสี่ยงต่อการแพ้ยา หรือยาที่ SE เยอะถ้า dose สูง
9ล9 ไม่ต้องไปนั่งท่อง อ่านหนังสือเยอะๆดูเคสเยอะๆค่อยๆเก็บประสบการณ์ไปเดี๋ยวก็จำได้ :wink:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ถามครับเป็นเภสัชกร เรื่องของ Drug interactions

โพสต์โดย จิดาภา » 18 ก.ย. 2013, 17:25

ใช้ martindale ได้มั้ยค่ะในการหา drug interaction
@ Vit C
จิดาภา

โพสต์โดย จิดาภา » 18 ก.ย. 2013, 17:26

พอดีในโจทย์ที่สอบไปเค้าบอกว่า แหล่งข้อมูลที่น่าเชื้อถือและมีรายละเอียดพอสมควร รึป่าวค่ะ
@ Vit C
จิดาภา

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า