New Document

ผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมเลื่อนประจำเดือน...

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมเลื่อนประจำเดือน...

โพสต์โดย zinderlela » 12 ธ.ค. 2011, 00:10

สวัสดีค่ะ.....
ดิฉันอายุ 20 ปี ทานยาคุมยี่ห้อซูซี่ 21 เม็ด เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ทานยาคุมต่อกันโดยเริ่มแผงใหม่เมื่อแผงเก่าหมด เพื่อเลื่อนประจำเดือน
ดิฉันทานแผงที่ 2 จนหมด และช่วงหยุดยา 7 วัน ประจำเดือนมาวันที่ 5 เหมือนเดิมแต่ เป็นสีดำ มาน้อย และมีเหมือนชิ้นเนื้อออกมาด้วย
ตอนแรกก็คิดว่าเป็นเพราะทานยาเลื่อนประจำเดือน แต่พอเดือนนี้มีอาการเหมือนเดิมอีกค่ะ มิทราบว่า....
อาการดังกล่าวคืออะไรและเกิดเพราะอะไรค่ะ?
การกินน้ำเย็นมีผลต่ออาการดังกล่าวหรือไม่?
ดิฉันมีโอกาสเป็นซีสหรือเปล่า?
มีวิธีการรักษา ดูแลตัวเองยังไง?
รบกวนช่วยตอบไขข้อข้องใจหน่อยนะค่ะ ตอนนี้รู้สึกหนักใจมาก...ขอบคุณค่ะ :sad: :redface:
zinderlela

Re: ผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมเลื่อนประจำเดือน...

โพสต์โดย DKNY » 12 ธ.ค. 2011, 21:25

จากข้อมูลที่คุณให้มาอธิบายดังนี้ครับ
1.ประจำเดือนคุณยังคงมาในระหว่าง 7 วันที่หยุดยา ก็ถือว่าโอเคครับ
2.ชิ้นเนื้อสีน้ำตาลที่ออกมา น่าจะเป็นถุงก้อนเลือดประจำเดือนที่อาจตกค้างอยุ่ในช่องคลอดของคุณ
3.อาการของซีสอันนี้ยังบอกไม่ได้ ต้องไปตรวจภายในที่โรงพยาบาลนะครับ
4.การดูแลตนเอง ไม่ทราบว่าตอนนี้ร่างกายแข็งแรงดีไหม มีความเครียด ทำงานหนัก เรียนหนักหรือเปล่า
สิ่งเหล่านี้มีผลต่อประจำเดือนได้ครับ ประจำเดือนอาจมาน้อย หรือไม่มา ต้องพยายามดูแลร่างกายครับ
ออกกำลังกาย เช่น วิ่ง ว่ายน้ำ ทำงานบ้าน อาทิตย์ละ 3-4วัน วันละประมาณ 30 นาที
พักผ่อนให้เพียงพอ 6-8ชม./วัน
อย่าทำงานหนัก อย่าเครียด ก็ช่วยได้ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า