New Document

ทานวิตามินพร้อมอาหาร หรือตอนท้องว่าง

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ทานวิตามินพร้อมอาหาร หรือตอนท้องว่าง

โพสต์โดย Mine » 07 ธ.ค. 2011, 10:23

1.ควรจะทานวิตามินซีพร้อมอาหารเลย หรือว่าทานตอนท้องว่างคะ ทำไมข้างขวดเขียนว่าให้ทานพร้อมอาหาร แต่หมอผิวหนังบอกว่าให้ทานตอนท้องว่าง และวิตามินชนิดอื่น ๆ ควรจะทานตอนไหน

2.ไปรักษาสิวได้ยาแก้อักเสบมาคุณหมอให้กินวันละ สี่เม็ดแบ่งเป็นเช้าสองเม็ด เย็นสองเม็ด เป็นแคปซูลสีฟ้าดำ ควรทานหลังอาหารทันทีเลยไหมคะ

3.เป็นคนที่เมารถค่ะต้องนั่งรถจากกทม.-ระยอง ทุกอาทิตย์เลย อยากสอบถามว่าถ้าเราจะทาน Dimenhydrinate หรือยาแก้เมารถ ทุกครั้งที่ไป-กลับจะเป็นอันตรายไหมคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :smile:
Mine

Re: ทานวิตามินพร้อมอาหาร หรือตอนท้องว่าง

โพสต์โดย meng098 » 10 ธ.ค. 2011, 01:18

1.ควรจะทานวิตามินซีพร้อมอาหารเลย หรือว่าทานตอนท้องว่างคะ ทำไมข้างขวดเขียนว่าให้ทานพร้อมอาหาร แต่หมอผิวหนังบอกว่าให้ทานตอนท้องว่าง และวิตามินชนิดอื่น ๆ ควรจะทานตอนไหน - ปกติที่แนะนำให้ทานพร้อมอาหารนั้น มีสาเหตุหลักๆ คือ
1. ตัวยามีฤทธิ์เป็นกรด (Ascorbic acid) ซึ่งคนที่ไวต่อยา อาจรู้สึกระคายเคืองกระเพาะได้ครับ
2. วิตะมินบางตัว จะทำให้เกิดผลข้างเคียงเรื่องมวนท้อง คลื่นไส้ อาเจียน ซึ่งการทานพร้อมอาหาร หรือทานก่อนนอนจะช่วยลดผลข้างเคียงตรงนี้ได้ครับ
ส่วนเหตุผลที่ให้ทานตอนท้องว่างนั้น เพื่อที่ตัวยาจะดูดซึมได้ดี(กว่าการทานพร้อมอาหาร) แต่ก็จะมีผลข้างเคียงใน 2 ข้อที่กล่าวมา แต่บางคนถ้าไม่มีอาการข้างเคียงก็จะทานตอนท้องว่างดีกว่าครับ

2.ไปรักษาสิวได้ยาแก้อักเสบมาคุณหมอให้กินวันละ สี่เม็ดแบ่งเป็นเช้าสองเม็ด เย็นสองเม็ด เป็นแคปซูลสีฟ้าดำ ควรทานหลังอาหารทันทีเลยไหมคะ
- ทานหลังอาหารทันทีจะดีกว่าครับ

3.เป็นคนที่เมารถค่ะต้องนั่งรถจากกทม.-ระยอง ทุกอาทิตย์เลย อยากสอบถามว่าถ้าเราจะทาน Dimenhydrinate หรือยาแก้เมารถ ทุกครั้งที่ไป-กลับจะเป็นอันตรายไหมคะ
- ไม่เป็นอันตรายครับ แต่ผลข้างเคียงคืออาการง่วงซึม ซึ่งแนะนำให้ดูแลความปลอดภัยส่วนตัวละกันนะครับ เช่น การพลัดตกหกล้ม การถูกมิจฉาชีพทำร้ายเป็นต้นครับ
meng098

Re: ทานวิตามินพร้อมอาหาร หรือตอนท้องว่าง

โพสต์โดย Birdy_mocha » 10 ธ.ค. 2011, 10:48

ข้อ 1. ต้องขอโต้แย้งเรื่องการดูดซึมของ "วิตามินซี" ครับ
เนื่องจากอาหารไม่มีผลต่อการดูดซึมของ วิตามินซี
ดังนั้นจะทานพร้อมอาหารหรือตอนท้องว่างจึงไม่มีผลต่อการดูดซึมครับ

แต่

การรับประทานพร้อม หรือ หลังอาหารทันที จะเพิ่มระยะเวลาที่ลำไส้จะดูดซึมยาได้ครับ
พูดง่ายๆ คือ ถ้าทานวิตามินซีตอนท้องว่าง ลำใส้จะมีเวลาดูดซึมประมาณ 2 ชั่วโมง
แต่ถ้าทานพร้อม หรือหลังอาหาร จะเพิ่มเวลาการดูดซึมได้เกือบ 2 เท่า หรือเพิ่มเป็น 4 ชั่วโมงครับ
Birdy_mocha

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า