New Document

รบกวนปรึกษาพี่เภสัชเรื่องการใช้ยาเพิ่มน้ำหนักตัว

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

รบกวนปรึกษาพี่เภสัชเรื่องการใช้ยาเพิ่มน้ำหนักตัว

โพสต์โดย fenkoong » 07 ธ.ค. 2011, 00:26

พอดีผมมีปัญหาเรื่องน้ำหนักตัวนะครับ...ค่อนข้างผอมมาก...เลยเจอเว็บไซค์หนึ่งที่ขายยาเพิ่มน้ำหนักตัว (ยาหมอณัฐ)
http://www.xn--12c1caspe0e6bddt6l8dqa4d ... category=5
ถ้าผมสั่งยามากินจะเกิดผลข้างเคียงไหมครับ...ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

จากเด็กน้อยผู้รอความหวัง
fenkoong

Re: รบกวนปรึกษาพี่เภสัชเรื่องการใช้ยาเพิ่มน้ำหนักตัว

โพสต์โดย villatorres » 07 ธ.ค. 2011, 02:15

ดูจากข้อมูลผลิตภัณฑ์.....ไม่มีข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์เลยนะครับ เลขทะเบียน อย. ก็ไม่ได้ระบุ (บอกแค่ว่ามี อย. ซึ่งจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้) ส่วนประกอบก็ไม่ทราบว่าประกอบด้วยอะไรบ้าง อย่าเสี่ยงเลยครับ

แนะนำเบื้องต้นว่าควรปรับการใช้ชีวิตประจำวันและการปฏิบัติตัวก่อนเป็นอันดับแรก เช่น ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ เน้นโปรตีนกับแป้ง ออกกำลังกายสม่ำเสมอ พักผ่อนให้เพียงพอ (อันนี้สำคัญนะครับ เพราะ Growth hormone ซึ่งมีผลต่อการเจริญเติบโตก็จะผลิตได้น้อยลงถ้าเราพักผ่อนไม่เพียงพอ) ถ้าหากน้ำหนักยังไม่เพิ่มก็ต้องมาหาสาเหตุอื่น เช่น โรคบางอย่าง

ถ้าต้องการผลิตภัณฑ์เสริมอาหารจริง ๆ ก็จะเป็นพวก Whey protien สูตร Mass gain ที่พวกเล่นกล้ามเค้าทานกันครับ ราคาสูงมาก (ส่วนประกอบส่วนใหญ่ก็พวกโปรตีน, คาร์โบไฮเดรต แหละครับ บางยี่ห้อก็อาจมีไขมันเพิ่มมาด้วย) ซึ่งจริง ๆ แล้วรับจากอาหารก็น่าจะพอนะครับ ยกเว้นถ้าใจร้อนจริง ๆ และมีเงินเหลือกินเหลือใช้ :lol:
villatorres

Re: รบกวนปรึกษาพี่เภสัชเรื่องการใช้ยาเพิ่มน้ำหนักตัว

โพสต์โดย white-blue » 07 ธ.ค. 2011, 23:51

อายุเท่าไร ? หนักเท่าไร ? สูงเท่าไร ? มีโรคประจำตัวอะไรบ้าง ? ก่อนจะให้แนะนำคงต้อง รู้ก่อนนะครับว่าผอมจริงหรือปล่าว :smile:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย fenkoong » 08 ธ.ค. 2011, 09:58

อายุ 19 ปี หนัก 47 กก. สูง 169 ซม. เคยแต่เป็นโรคกระเพาะอาหารครับปัจจุบันไม่มีอาการแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
fenkoong

โพสต์โดย SinWiSuth » 08 ธ.ค. 2011, 14:01

คิด BMI ได้ 16.5 ก็จัดว่าผอมไปจริง
ในความเห็นพี่ ถ้าผมแข็งแรงดี ไม่ได้รู้สึกป่วยไข้อะไร ก็ลองพยายามค่อยๆ เพิ่มการออกกำลังกายและกินอาหารเพิ่มขึ้นครับ
อาจจะไปตรวจคัดกรองว่ามีโรคไทรอยดืทำงานมากเกินซ่อนอยู่หรือเปล่า?
แต่ถ้าีูรู้สึกป่วย ไปพบแพทย์ดูน่าจะดีกว่า
ไปร้านยาบางที อาจจะแนะนำให้ลองถ่ายพยาธิดูก่อน อิอิ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย Birdy_mocha » 10 ธ.ค. 2011, 10:57

Whey Protein เลยครับน้อง

ปรึกษา "ร้านยาที่มีเภสัชกรประจำร้าน" ได้เลยครับ :mrgreen:
Birdy_mocha

โพสต์โดย wichanan » 28 ธ.ค. 2011, 16:44

แนะนำให้ไปศึกษาเว็บไซต์ เพาะกายนะครับ ของไทยมีน้อยเน้นขายของ

เข้าไปดูในยูทูปก็ได้หรือพวก blog

แบ่งกินวันละ 6 มื้อ เน้นคาร์โบไฮเดรท โปรตีน ยกเวท

ไม่ต้องพึ่งยาครับ 10 กิโลนี่จิ๊บ ๆ อย่าไปฉีดรอยด์ละกัน
wichanan

โพสต์โดย oudirx » 17 ม.ค. 2012, 13:42

ตอนเพื่อนไปเรียนเตรียมทหาร ตัวเล็กติ๊ดเดียว มันบอกเขาให้กินไข่วันละเกือบ 10 ฟอง ตัวหยั่งบิ๊ก
oudirx

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า