New Document

มือแห้งแบบเกินเยียวยาจริงค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

มือแห้งแบบเกินเยียวยาจริงค่ะ

โพสต์โดย Mine » 01 ธ.ค. 2011, 23:23

ตอนนี้มือข้างขวาแห้งมาก ๆ เลยค่ะ แห้งเฉพาะนิ้วมืออ่าค่ะ แล้วก็คัน ๆ ตึง แห้งจนนิ้วมือบางมาก ๆจนผิวที่นิ้วมือเป็นสีขาวเลยค่ะ แล้วก็เริ่มจะเหี่ยวด้วย แต่ว่าไม่ใช่เนื้อแข็ง ๆนะคะ แห้งผากจนผิวที่นิ้วบางไปเลยล่ะค่ะ ตอนนี้เครียดเลยค่ะ ควรจะใช้ครีมบำรุงอะไรดีคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

ปล*แต่ก่อนใช้มือเปล่าจับน้ำของเสาวรสน่ะค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่า กรดAHA ไปผลัดผิวจนบางรึป่าวคะ
Mine

Re: มือแห้งแบบเกินเยียวยาจริงค่ะ

โพสต์โดย meng098 » 03 ธ.ค. 2011, 03:00

ครีมที่ช่วยรักษาผิวแห้งในท้องตลาดจะมีหลายตัวนะครับ
โดย ถ้าแห้งมากๆ เน้นชนิดที่เป็นครีมจะช่วยเรื่องผิวแห้งดีกว่าโลชั่น
และทาบ่อยๆ นะครับ (ผมไม่ขอเน้นยี่ห้อ เดี๋ยวจะหาว่าขายของนะครับ)
นอกจากนี้อาจแนะนำให้ทานผลไม้ซึ่งจะช่วยเสริมวิตะมินและเกลือแร่
รวมถึงดื่มน้ำเปล่าให้มากๆ ในแต่ละวันครับ
ยังงัยก็อาจต้องดูข้อมูลปัจจัยด้านอื่นๆ ประกอบด้วยนะครับ
เช่น อายุ ลักษณะผิว โรคประจำตัว(ว่าเป็นภูมิแพ้มั้ย)
และไม่แนะนำให้ล้างมือบ่อยเกินไป เพราะจะยิ่งทำให้แห้งลงอีกครับ
meng098

Re: มือแห้งแบบเกินเยียวยาจริงค่ะ

โพสต์โดย Worldwide » 09 ธ.ค. 2011, 16:02

ลองใช้ ออยล์ทาบ่อยๆนะคะ :wink:
Worldwide

โพสต์โดย Birdy_mocha » 10 ธ.ค. 2011, 10:54

แนะนำให้หา Urea 20% มาทาด่วนครับ

ถ้าอยากได้ชื่อก็ PM มาได้ครับ เดี๋ยวจะบอกให้

" ปล*แต่ก่อนใช้มือเปล่าจับน้ำของเสาวรสน่ะค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่า กรดAHA ไปผลัดผิวจนบางรึป่าวคะ "

ถูกต้องตามนั้นครับ ดังนั้นหาถุงมือใส่นะครับ :wink:
Birdy_mocha

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า