New Document

เพิ่งเริ่มทานยาคุมอาการไม่ดีที่เกิดขึ้นเป็นปกติหรือป่าวคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

เพิ่งเริ่มทานยาคุมอาการไม่ดีที่เกิดขึ้นเป็นปกติหรือป่าวคะ

โพสต์โดย peppermint » 29 พ.ย. 2011, 13:01

ขอสอบถามน่ะค่ะ

ไปปรึกษาเภสัช เรื่องยาคุมกำเนิดมา ว่าต้องการแบบที่มีอาการข้างเคียงน้อยที่สุด เภสัชแนะนำ yasmin มาให้่

ทีนี้เริ่มทานไป เป็นการทานครั้งแรกนะคะ ไม่เคยทานมาก่อน เมื่อสี่วันก่อนประจำเดือนมา ทานเม็ดแรก
อาการที่เริ่มขึ้น จะมึนเวียนศีรษะตลอด เหมือนหัวจะทิ่มตลอดเวลา เหงื่อแตก ร้อน ๆ หนาว ๆ (คล้าย ๆ เหมือนจะเป็นไข้) มีอาการท้องเสียช่วงแรก หายใจไม่เต็มที่ เหมือนเหนื่อยๆ ตลอด ๆน่ะค่ะ แต่มึนเวียนศีรษะเนี่ย เป็นตลอด ๆ เหมือนอยากจะนอนตลอดเวลา

อันนี้เป็นอาการปกติของผู้ทานยาคุมเริ่มแรกรึป่าวคะ เพราะกำลังจะทานต่อให้ดูว่าเป็นเพราะช่วงที่ทานเม็ดแรก ได้กลับเข้าบ้านไปทำความสะอาดหลังน้ำลดซึ่งค่อนข้างใช้แรงหนัก ทำบ้าน 2 วันติดกัน เลยไม่รู้ว่าเป็นอาการจากยาคุม หรือเพราะใช้แรงเยอะมากไป

แต่หลังจากนั้น ก็ได้พักผ่อนปกติ อาการที่ว่ามา มีอย่างเดียวที่ดีขึ้นคือ ท้องเี่สีย ค่ะ นอกนั้นยังเหมือนเดิม เดิน ๆ แบบหมุน ๆ ตึ้บ ๆ เหงื่อแตก

อาการนี้ จะหายมั้ยคะ หรือว่าต้องลองทานไปเรื่อย ๆ ก่อน หรือเปลี่ยนตัวยาเลยดี ถ้าเป็นผลข้างเคียงมาจากยาคุม

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
peppermint

Re: เพิ่งเริ่มทานยาคุมอาการไม่ดีที่เกิดขึ้นเป็นปกติหรือป่าวค

โพสต์โดย DKNY » 29 พ.ย. 2011, 14:29

ถ้าตามหลักวิชาการแล้ว อาจถือว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับการรับประทานยาคุมกำเนิกแผงแรกครับ
อาการเหล่านี้เกิดจากการที่ร่างกายกำลังปรับระดับของฮอร์โมนของเรา
ดังนั้นถ้ายังไงลองเปลี่ยนไปทานยาหลังอาหารเย็นครับ จะช่วยลดอาการได้
หรือถ้าทนไม่ไหวจริงๆ ก็อาจต้องเปลี่ยนยาคุมเป็นฮอร์โมนที่ต่ำลงก็ได้
แต่การที่เรารัีบประทาน yasmin ถือว่าเป็นยาคุมที่ดี ถ้าทนไหวทนก่อนก็ได้ครับ
สักพักเมื่อฮอร์โมนเข้าที่ อาการเหล่านี้ก็จะลดลงเองครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: เพิ่งเริ่มทานยาคุมอาการไม่ดีที่เกิดขึ้นเป็นปกติหรือป่าวค

โพสต์โดย peppermint » 29 พ.ย. 2011, 15:40

ขอบคุณมากค่ะ

เภสัชแนะนำให้ทานก่อนนอนค่ะ ถ้าเปลี่้ยนมาทานหลังอาหารเย็นเลยจะไ้ด้มั้ยคะ หรือทานก่อนนอนเหมือนเดิมก็ได้
peppermint

โพสต์โดย DKNY » 29 พ.ย. 2011, 16:35

ได้ครับ ทานหลังอาหารเย็นวันนี้เลย หลังอาหารเย็นหมายถึงว่ากินหลังกินข้าวเย็นไม่นาน
เช่นกินข้าว 1 ทุ่ม วันต่อไปก็ต้องประมาณ 1 ทุ่ม แต่บางทีกิน3 ทุ่มอันนี้ไม่ได้นะครับ
ต้องกินยาคุมให้ตรงเวลาให้มากที่สุดทุกๆวันครับ เพื่อให้ระดับฮอร์โมนที่ได้รับในแต่ละวันมีระดับคงที่มากที่สุด
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย meng098 » 03 ธ.ค. 2011, 03:06

ผมว่า อาการท้องเสียที่เกิดน่าจะไม่ได้เกิดจากยาคุมนะครับ
พอดีช่วงนี้เท่าที่พบ โรคท้องเสียระบาด มีคนไข้ที่เป็นมาก โดยไม่ทราบสาเหตุ
ทั้งที่อาหารการกินก็ปกติ โดยกุมารแพทย์แจ้งว่า โรตาไวรัสระบาดในช่วงนี้นะครับ
รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับผม
meng098

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า