New Document

ใช้แผ่นอนามัยบ่อยๆได้มั้ยคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ใช้แผ่นอนามัยบ่อยๆได้มั้ยคะ

โพสต์โดย farisee » 28 พ.ย. 2011, 03:27

ปกติ ติดใส่แผ่นอนามัยมากค่ะ ไม่ใส่แล้วจะรู้สึกเหนอะหนะ ไม่สบายตัว
แต่เพื่อนบอกว่าใส่บ่อยๆแล้วจะเป็นเชื้อรา จริงหรอคะ
farisee

Re: ใช้แผ่นอนามัยบ่อยๆได้มั้ยคะ

โพสต์โดย DKNY » 29 พ.ย. 2011, 09:57

ใส่ได้ครับ แต่ถ้ารู้สึกว่ามันหมักหมม สกปรก ให้เปลี่ยนแผ่นใหม่ครับ
อย่าใส่นานเกินไปในแต่ละวัน เปลียนได้ทุกๆ 8 ชม. ก็ดีครับ ป้องกันการเกิดเชื้อราครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: ใช้แผ่นอนามัยบ่อยๆได้มั้ยคะ

โพสต์โดย YvesManika » 29 พ.ย. 2011, 15:07

ส่วนตัวเราว่าไม่เกี่ยวกับแผ่นอนามัยโดยตรง แต่เกิดจากการรักษาความสะอาดของแต่ละคนมากกว่า
จุดนั้นเป็นที่อับชื้นอยู่แล้ว ถ้าไม่รักษาความสะอาดดีๆ ก็เกิดเชื้อราได้
ถ้าเอาแผ่นอนามัยไปเปลี่ยนระหว่างวัน หรือพอรู้สึกว่าเริ่มสกปรกแล้วก็เปลี่ยนแผ่นใหม่เอา ก็น่าจะป้องกันได้ค่ะ
YvesManika

โพสต์โดย blacktea » 20 ธ.ค. 2011, 06:09

แล้วแผ่นอนามัยมีกี่แบบหรอคะ จริงๆแล้วก็ใช้อยู่ แต่ไม่ได้สังเกตว่ามันมีกี่แบบ แล้วช่วยเรื่องอะไรได้บ้าง อิอิ
เห็นกระทู้นี้เลยแวะเข้ามาถามซะเลย ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ
blacktea

โพสต์โดย YvesManika » 25 ธ.ค. 2011, 01:36

blacktea เขียน:แล้วแผ่นอนามัยมีกี่แบบหรอคะ จริงๆแล้วก็ใช้อยู่ แต่ไม่ได้สังเกตว่ามันมีกี่แบบ แล้วช่วยเรื่องอะไรได้บ้าง อิอิ
เห็นกระทู้นี้เลยแวะเข้ามาถามซะเลย ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

แบ่งตามความกังวลกับปริมาณตกขาวน่ะค่ะ แผ่นอนามัยมีทั้งขนาดหนาบาง และบางมาก
ส่วนความกังวลให้ดูว่าเรากังวลเรื่องกลิ่นหรือความอับชื้น
ถ้าเรื่องกลิ่นก็อาจลองใช้ตัวที่่มีน้ำหอม แต่ถ้ากลัวแพ้ก็ใช้แบบไม่มีน้ำหอมก็ช่วยเรื่องกลิ่นได้เหมือนกันค่ะ
ส่วนถ้าเรื่องความอับชื้นก็ให้เลือกแผ่นบางแบบมีรูระบายอากาศทั่วแผ่น
เราว่าสรรพคุณจะมีระบุที่ห่อน่ะค่ะ เวลาไปซื้อก็ลองสังเกตดูนะคะ
YvesManika

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า