New Document

กินยา HTCz 5 mg กับ amlodipine 25 mg ได้ป่ะครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

กินยา HTCz 5 mg กับ amlodipine 25 mg ได้ป่ะครับ

โพสต์โดย starpic » 25 พ.ย. 2011, 09:46

คือผมสงสัยว่าเภสัชบอกให้กินยาลดความดัน 2 เดือนก็ให้มา 2 ตัวคือ HTCz 5 mg กับ amlodipine 25 mg อย่างละ 30 เม็ด แล้วยังงี้กินพร้อมกันเหรอครับหรือต้องกินอีกอันหมดแล้วค่อยมากินอีกอัน

ขอบพระคุณครับ
starpic

Re: กินยา HTCz 5 mg กับ amlodipine 25 mg ได้ป่ะครับ

โพสต์โดย SinWiSuth » 25 พ.ย. 2011, 11:33

น่าจะ HTCZ 25 mg คู่กับ Amlodipine 5 mg มากกว่านะครับ

กินพร้อมกันได้ครับ

เภสัชกรที่บอกนี่หมายถึง หมอจ่ายยาแล้วเภสัชแนะนำถูกต้องไหมครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: กินยา HTCz 5 mg กับ amlodipine 25 mg ได้ป่ะครับ

โพสต์โดย DKNY » 25 พ.ย. 2011, 11:42

ให้ดูตามวิธีรับประทานยาครับ ว่าทานเวลาไหน ปกติ HTCZ ก็จะทานช่วงเช้า ส่วน amlodipine มักจะทานช่วงเย็น
ทานครบ 1 เดือนแล้วไปพบแพทย์ เพื่อเช็ค ประสิทธิภาพของยาว่าสามารถควบคุมความดันของคุณได้ไหม
ดังนั้น สามารถทานได้คู่กันครับ เพราะกลไลการออกฤทธิ์ ของยาสองตัวนี้ ลดความดันคนละที่ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการรักษาครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย ontheera » 24 มี.ค. 2012, 22:02

ยาลดความดัน 2 ชนิดนี้สามารถรับประทานร่วมกันได้เนื่องจากยาทั้ง 2 ออกฤทธิ์คนละตำแหน่งกันจึงไม่มีปฎิกิริยาระหว่างกัน โดยที่ HTCZ ขนาด 25 มิลลิกรัมออกฤทธิ์โดยยับยั้งการดูดกลับ Na+ ที่ตำแหน่ง distal tubules จะเพิ่มการหลั่ง Na+ และน้ำออกจากร่างกาย ส่วน amlodipine ขนาด 2.5-10 มิลลิกรัม ออกฤทธิ์ยับยั้ง Ca2+ channels โดยยับยั้งไม่ให้ Ca2+ เข้าใน arterial smooth muscle cells ทำให้เกิดการขยายตัวของ peripheral arterioles และลดความดันโลหิตสูงได้
จาก Guideline JNC7 ผู้ป่วยที่มีความดันโลหิตสูง (BP >140/90 มม.ปรอทในผู้ป่วยทั่วไป หรือ BP >130/80 มม.ปรอทในผู้ป่วยเบาหวานและผู้ป่วย CKD) แนะนำให้ใช้ thiazide diuretics เป็นยาลดความดันโลหิตสูงที่ควรใช้เป็นอันดับแรก คือ HTCZ ขนาด 25 มิลลิกรัม หากผู้ป่วยยังไม่สามารถลดความดันโลหิตให้อยู่ในระดับเป้าหมาย สามารถเพิ่มยากลุ่มอื่นได้ เช่น beta-blockers (BBs) , calcium blockers (CCBs) , angiotensin-converting-enzyme inhibitors (ACEIs) และ angiotensin receptor blockers (ARBs) เนื่องจากยากลุ่มเหล่านี้มีหลักฐานช่วยลดอัตราการตายจากโรคหัวใจและหลอดเลือดในผู้ป่วย ซึ่ง amlodipine ขนาด 2.5-10 มิลลิกรัมต่อวัน อยู่ในกลุ่ม calcium blockers (CCBs) ซึ่งมีความเหมาะสมสามารถใช้ร่วมกับ HTCZ ขนาด 25 มิลลิกรัม ซึ่งมีผลดีต่อโรคหลอดเลือดหัวใจด้วย ทั้งนี้การที่จะลดความดันลิตได้ดีต้องขึ้นอยู่กับการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมด้วย เช่น การลดน้ำหนัก ออกกำลังกาย กำจัดเกลือแร่ งดหรือลดการดื่มแอลกอฮอล์ ปฎิบัติตาม DASH diet เป็นต้น
นสภ. อรธีรา ชัยเลิศดิลกกุล
แหล่งอ้างอิง
1.The seventh report of the Joint Nation Committee on Prevention,Detection,Evaluation and Treatment of High Blood Pressure .Hypertention 2003
2.Drug information handbook with international trade names index 20th edition page 102
3.แนวทางการรักษาภาวะความดันโลหิตสูงในเวชปฏิบัติทั่วไป (Guidelines in the treatment of hypertension) โดย สมาคมความดันโลหิตสูงแห่งประเทศไทย
ontheera

โพสต์โดย choxe » 30 มี.ค. 2012, 20:24

จาก คำตอบข้างบน ทานร่วมกันได้ครับ
IX NU pharmacist
ภาพประจำตัวสมาชิก
choxe

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า