New Document

การกินแคปซูลสมุนไพร มีผลต่อร่างกายไหมครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

การกินแคปซูลสมุนไพร มีผลต่อร่างกายไหมครับ

โพสต์โดย hawkrapong2 » 22 พ.ย. 2011, 23:49

คือคุณแม่ของผม ได้รับประทาน แคปซูลสมุนไพรมาได้สักพักหนึ่งแล้ว ก็คือแคปซูลของ ขมิ้นชัน มะรุม กระเทียม ครับกินติดต่อกันเป็นประจำทุกวัน ผมเลยกลัวว่า มันจะมีสารตกค้างเช่นพวกวิตามิน พวกยาทั่วไป หรือเปล่า
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่า กินแล้วดีไหม มีสารตกค้างรึเปล่า ควรกินยาในปริมาณเท่าใด แล้วก้ ควรกินแล้วเว้นพักเหมือนวิตามินทั่วๆไปหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
hawkrapong2

Re: การกินแคปซูลสมุนไพร มีผลต่อร่างกายไหมครับ

โพสต์โดย DKNY » 23 พ.ย. 2011, 13:36

อย่าติดต่อกันนานเกิน 3 เดือนครับ
กินครบ 3 เดือน แล้วพักร่างกายสัก 1เดือน แล้วค่อยกินใหม่ก็ได้ครับ
แต่จำเป็นต้องเลือกให้ดีด้วยครับ เพราะยาสมุนไพรมีเชื้อ ส่วนใหญ่สมาุนไพรผู้ผลิตจะมีการฆ่าเชื้อด้วยการฉายรังสีแกมมา
สำหรับกระเทียม ราอะฟลาทอกซินค่อนข้างเยอะ ยังไงก็ระวังด้วยครับ แต่อย่างว่าอาหารเสริม ถ้สเรารับประทานให้ครบถ้วน
ก็ไม่จำเป็นต้องรับประทานก็ได้ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า