New Document

สอบถามการใช้ยาหลายอย่างในเวลาเดียวกันค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามการใช้ยาหลายอย่างในเวลาเดียวกันค่ะ

โพสต์โดย minkymouse » 17 พ.ย. 2011, 19:46

ตอนนี้พี่สาวทานยา ไทรอยด์ ยาไมเกรน และยาแก้แพ้ดังนี้ค่ะ
levothyroxin 100 mcg
ergotamine 1 mg + caffeine 100 mg tablet
telfast 180 ค่ะ
ระหว่างนั้นถ้ามีอาการปวดประจำเดือนก็จะทาน ponstan ด้วยค่ะ เช่นวันนี้ ทานยาไมเกรนพร้อม ponstan

ล่าสุดเพิ่งไปหาหมอเพื่อให้หมอวินิจฉัยอาการ ที่วิงเวียนศีรษะเวลาเปลี่ยนท่านอน และง่วงเหงาหาวนอนอยู่ตลอดเวลา

หมอจึงให้ยามาทานดังนี้ค่ะ
stugeron (cinnarizine 25)
cavinton (vincopetine 10mg)
sermion (nicergoline)

อยากทราบว่ายาเหล่านี้ทานร่วมกันแล้วจะเป็นอันตรายไหมคะ ควรต้องปรับเปลี่ยนการทานยาหรือไม่
ขอบพระคุณมากค่ะ
minkymouse

Re: สอบถามการใช้ยาหลายอย่างในเวลาเดียวกันค่ะ

โพสต์โดย DKNY » 18 พ.ย. 2011, 10:01

ให้ปฏิบัติดังต่อไปนี้ครับ
1.หมอเคยวินิจฉัยว่าเป็นไมเกรนใช่ไหมครับ แต่ดูจากอาการน่าจะเป็นอาการปวดก่อนมีประจำเดือนแนะนำให้ทาน ponstan เพียง
ตัวเดียวครับ เพราะสามารถแก้ปวดไมเกรนได้ด้วย + ใช้กระเป๋าน้ำร้อนประคบบริเวณท้องน้อยคับช่วยได้ ถ้าอาการไมเกรนไม่มากให้หลีก
เลี่ยง ergotamine 1 mg + caffeine 100 mg tablet ให้ป้องกันรักษาตัวโดยการให้ นอนในที่เงียบๆ อย่าเจอแสงจ้า หลักเลี่ยงการนอน
ยาวๆ เช่น นอนหลับยาววันหยุด หลีกเลี่ยงอากาศเย็นๆ อย่าอยู่ในที่อับอากาศไม่ถ่ายเท ถ้าอาการปวดหยุดแล้วให้หยุดยาทันที
2.Telfast เป็นยาที่ช่วยรักษาอาการแพ้อากาศ คนไข้เป็นภูมิแพ้เป็นประจำใช่ไหมครับ ถ้าเป็นประจำ Telfast ก็อาจจะต้องกินต่อเพื่อควบคุม
อาการแต่เนื่องจากยาค่อนข้างราคาสูง แนะนำว่าให้ลองเลือกยาแก้แพ้ชนิดไม่ง่วง เช่น Cetirizine Loratadine วันละเม็ดก็มีผลการรักษาที่ดี
ครับ แต่ที่สำคัญก็ต้องปฏิบัติตัวให้ร่างกายแข็งแรง ออกกำลังกาย เสริมวิตามินซี ทานผักผลไม้ พักผ่อนให้เพียงพอ อย่านอนดึก ยาให้กิน
ตามอาการ วันไหนไม่มีอาการไม่ต้องทานครับ
3.ยาไทรอยด์ levothyroxin ตัวนั้นต้องกินตลอดครับ ห้ามหยุดยา
4.stugeron (cinnarizine 25) cavinton (vincopetine 10mg) sermion (nicergoline) 3 ตัวนี้ หมอแจ้งไหมครับว่าเป็นโรคอะไร
ก็ต้องทานครับเพื่อควบคุมอาการเวียนศีรษะ ช่วยขยายหลอดเลือดเลือดจึงไปเลี้ยงส่วนต่างๆได้ดีขึ้น ช่วยในเรื่องไมเกรนกับเวียนศรีษะได้ดี
แต่ยอมรับว่าหมอให้ยาที่มีราคาสูงมาก ถ้าคนไข้ไหวก็ทานต่อได้ครับ กินจนกว่าอาการจะดีขึ้นแล้วกลับไปพบแพทย์ตามนัด
5.สรุปยาไทรอยด์ต้องทานห้ามหยุด ยาแก้ปวดประจำเดือนถ้าไม่มีอาการไม่ต้องทาน ยาแก้แพ้ทานเฉพาะเวลามีอาการ
ยาแก้วิงเวียนให้ทานไปก่อนแล้วไปพบหมอตามนัด และแจ้งหมอว่าตอนนี้ทานยาอะไรอยู่บ้างเพื่อให้แพทย์ เภสัชกร ช่วยกันตรวจสอบยาที่จะ
ให้ทานว่าจะใช้ได้ไหมหลังจากการตรวจร่างกาย
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า