New Document

กระเพาะปัสสาวะอักเสบ Ofloxacin กับอาการข้างเคียง

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

กระเพาะปัสสาวะอักเสบ Ofloxacin กับอาการข้างเคียง

โพสต์โดย june_ » 14 พ.ย. 2011, 13:08

สวัสดีค่ะ

เราเป็นโรคกระเพาะปัสสาวะอักเสบมาประมาณ 5 ครั้ง (เป็นห่างๆกัน ประมาณปีละ 2-3 ครั้ง)
ครั้งล่าสุดเป็นเมื่อเดือนสิงหาคม กินยาก็หายไป เมื่อวานกลับมาเป็นอีกครั้ง

ครั้งนี้ก็กินยาตัวเดิมกับ 2 ครั้งก่อน คือ Ofloxcin 200mg ของ Siam เภสัชที่ร้านบอกให้กินก่อนอาหารเช้าเย็น 5 วัน
แต่เมื่อคืนเกิดอาการคลื่นไส้มาก และท้องเสียถ่ายเป็นน้ำเลย ก็พยายามจะหลับๆตื่นๆ จนมาอาเจียนเมื่อเช้าก็ดีขึ้น

พอจะทราบว่าอาการข้างเคียงของยาตัวนี้ทำให้ คลื่นไส้ ท้องเสีย อยู่แล้ว
แต่ถ้ามากขนาดนี้ก็ไม่ไหว รวมถึงอาการขมในปากด้วย กินน้ำก็ขม ยิ่งน้ำเย็นยิ่งขม เลยรบกวนถามว่า …

1. กินยา 3 วัน พอได้มั้ย หรือเสี่ยงต่อการดื้อยาเกินไป
2. ถ้าคลื่นไส้ กิน Molax-M ด้วยกันได้มั้ย
3. มียาตัวอื่นที่ผลข้างเคียงน้อยแนะนำมั้ยคะ เผื่อเป็นอีกจะได้เปลี่ยนยาดูค่ะ
4. มี Cranberry เม็ดอยู่ กินทุกวันติดต่อกันเพื่อลดโอกาสกลับมาเป็นอีกได้มั้ย กินมากมีผลเสียหรือป่าวคะ

ขอบคุณค่ะ
june_

Re: กระเพาะปัสสาวะอักเสบ Ofloxacin กับอาการข้างเคียง

โพสต์โดย DKNY » 14 พ.ย. 2011, 15:04

อาการกระเพาะปัสสาวะอักเสบที่เป็นอยู่ อาจไม่ได้เกิดจากการติดเชื้อทางเดินปัสสาวะเสมอไปครับ
สาเหตุส่วนใหญ่ที่ผู้ป่วยเป็นมาก อันดับต้นๆคือการอั้นปัสสาวะไว้นานๆและดื่มน้ำน้อย เชื้อ E coli ที่เป็นเชื้อหลักที่ก่อให้เกิดระบบทางเดินปัสสาวะอีกเสบมันก็ไม่ได้ติดง่ายๆครับ ถ้าร่างกายเราแข็งแรง และรักษาความสะอาดช่องคลอดดีๆ พูดง่ายๆ E.coli มันมาได้อย่างเดียวคือทางอุจจาระ
แล้วลุกลามเข้ามาสู่ทางเดินปัสสาวะได้ มันมีสาเหตุที่นำพามันเข้ามาได้ คุณลองหาดูนะครับว่ามีสาเหตุอะไรบ้าง :razz:

กระเพาะปัสสาวะอักเสบ ที่เกิดจากการอั้นปัสสาวะนานๆ จะทำให้เกิดการอักเสบบริเวณกล้ามเนื้อของกระเพาะปัสสาวะ เนื่องจากต้องรองรับปัสสาวะ
ที่ค้างปริมาณมากๆ ประกอบกับปัสสาวะมีความร้อน และเข้มข้นสูง และถ้ายิ่งมีเชื้อโรคคั่งในปัสสาวะด้วยก็จะเกิดการอักเสบได้ง่ายขึ้น
ผมแนะนำว่าถ้าคุณเป็นปัสสาวะอักเสบบ่อยๆ ให้คุณไปที่โรงพยาบาล เพื่อดำเนินการตรวจสอบว่าใช่เชื้อที่ก่อโรคหรือไม่
สำหรับยา ofloxacin ไม่ใช่ทางเลือกแรกที่จะใช้ในการรักษาโรคติดเชื้อระบบทางเดินปัสสาวะ
ยังมียาพื้นฐานที่ยังมีประสิทธิภาพในการรักษาได้หากติดเชื้อจริง
ดังนั้นไปตรวจหาสาเหตุให้แน่ชัดครับ ยาไม่ต้องกังวลครับมียาอีกหลายตัวที่รักษาได้ และผลข้างเคียงน้อยกว่า
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: กระเพาะปัสสาวะอักเสบ Ofloxacin กับอาการข้างเคียง

โพสต์โดย june_ » 14 พ.ย. 2011, 17:44

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

ส่วนตัวพอจะทราบ'สาเหตุ'ที่บอกค่ะ บวกกับปกติไม่ค่อยหิวน้ำ ดื่มน้ำน้อย ปัสสาวะไม่บ่อยไปด้วย
เท่าที่คิดก็คือทำให้เชื้อโรคอยู่นานขึ้น เลยพาลติดเชื้ออักเสบไปอ่ะค่ะ
พยายามแก้ตรงนี้อยู่ แต่บางทีก็ลืมดื่มน้ำบ้างอะไรบ้าง ก็เจอแจ๊กพอตเป็นแบบนี้แหละค่ะ T-T

ปกติวันแรกที่เป็นจะไม่ค่อยอยากไปไหน เพราะต้องอยู่กับห้องน้ำตลอด ก็เลยไม่ได้ไปตรวจซักทีค่ะ
ถ้าเกิดว่าเราไปวันที่ 2 หรือ 3 หลังจากเป็นวันแรก เราจะยังตรวจหาเชื้อได้อยู่หรือป่าวคะ?
แต่วันแรกเราก็กินยาตัวเดิมไปก่อนแล้ว จะเปลี่ยนกลางคันคงไม่ทันแล้วใช่มั้ยคะ ต้องกินตัวเดิมให้ครบ Dose ไป

ยาตัวอื่นแนะนำชื่อได้มั้ยคะ เคยกินอีกยี่ห้อคือ Tarivid อันนี้เบากว่าหรือป่าวคะ?
june_

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า