New Document

ยา augmentin ใช้กับเด็กอายุ 1 ขวบครึ่งได้ไหมครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ยา augmentin ใช้กับเด็กอายุ 1 ขวบครึ่งได้ไหมครับ

โพสต์โดย Shiro » 13 พ.ย. 2011, 21:52

คือผมพาลูกไปหาหมอที่ รพ มาแล้วได้รับยาตัวนี้มา แต่ผมอ่านข้างกล่อง 228mg ให้กินหลังอาหารเช้า เย็น ครั้งละ 5mg แล้วจึงกังวลว่ามันแรงไปสำหรับเด็กตัวแค่นี้หรือไม่น่ะครับ. สาเหตุที่ได้รับยาตัวนี้มาเพราะเจ้าตัวเล็กโดนไม้ทู่ๆกระทุ้งเข้าไปในคอแล้วมีแผลข้างในน่ะครับ หมอเค้าเกรงจะติดเชื้ิอเลยให้ตัวนี้มากิน

ขอบคุณครับ
Shiro

Re: ยา augmentin ใช้กับเด็กอายุ 1 ขวบครึ่งได้ไหมครับ

โพสต์โดย DKNY » 14 พ.ย. 2011, 15:35

สำหรับ Augmentin ใช้สำหรับเด็กอายุ 1 ปี เหมาะสมแล้วครับ
แต่ถ้าน้องรู้สึกว่าทานไปแล้วท้องเสียบ่อยๆให้รับประทานเป็น 2.5 ซีซี เช้าและเย็นก็ได้ครับ
สอบถามเพิ่มเติมน้องน้ำหนักเท่าไหร่ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า