New Document

สอบถามการใช้ยาคุมกำเนิดรักษาสิวค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามการใช้ยาคุมกำเนิดรักษาสิวค่ะ

โพสต์โดย Mine » 13 พ.ย. 2011, 13:54

ตอนนี้เป็นสิวอุดตันที่ใบหน้าค่ะ แต่มีไม่เยอะ วันดีคืนดีก็อาจจะอักเสบบ้าง คิดว่าสิวที่เกิดขึ้นอาจจะมาจากฮอร์โมนน่ะค่ะ เพราะประจำเดือนมาไม่ปกติ ประมาณ 2 เดือนมาครั้งนึง สมควรจะใช้ยาคุมรักษาสิวไหมคะ หรือมียาอะไรแนะนำบ้างคะ คือไม่อยากไปหาหมอแล้วค่ะ เพราะเลิกหาก็กลับมาเป็นอีก ใช้สกินแคร์แพง ๆ ก็เป็น ๆหาย ๆ คืออยากรักษาสิวจากภายในจริง ๆค่ะ ตอนนี้อายุ 18 นะคะ

**ตอนนี้ทานน้ำวันละ 1.7ลิตรค่ะ ทานน้ำส้มคั้นสดวันละ 2แก้ว และทานน้ำแครอตสด ๆกับน้ำมะเขือเทศสลับกันไปค่ะ ตอนกลางคืนทานสลัดอีกค่ะ แต่ก่อนทานวิตซีวันละ1000มก. ตอนนี้ไม่ค่อยได้ทานแล้วค่ะ กลัวตับทำงานหนัก
Mine

Re: สอบถามการใช้ยาคุมกำเนิดรักษาสิวค่ะ

โพสต์โดย Phamaman » 13 พ.ย. 2011, 19:33

ถ้าสิวนั้นมีสาเหตุมาจากความผิดปกติของฮอร์โมน
การใช้ยาคุมเพื่อการรักษาก็เป็นแนวทางหนึ่งในการรักษา

ทั้งนี้จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องได้รับคำแนะนนำจากแพทย์/เภสัชกรเสียก่อน ว่าสิวนั้นมีสาเหตุมาจากความผิดปกติของฮอร์โมน
และการปรึกษาแพทย์/เภสัชกรเพื่อการเลือกใช้ฮอร์โมน/ยาคุมที่เหมาะสมกับการรักษาครับ
Phamaman

Re: สอบถามการใช้ยาคุมกำเนิดรักษาสิวค่ะ

โพสต์โดย Mine » 13 พ.ย. 2011, 23:01

ตอน 3 ปีที่แล้ว ที่หน้าร้านขายยาแถวบ้านมีแผ่นป้ายติดว่า หน้าใส ไร้สิว ประมาณนั้นค่ะ หนูเลยเข้าไปถามว่าคืออะไร เค้าก็แนะนำยาคุมออยเลซมา โดยที่เค้าไม่ได้สนใจว่าหนูจะเป็นสิวจากอะไร หนูซื้อมากินได้แค่ 1 แผงเองค่ะ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง อาจจะกินน้อยไป คุณแม่ก็เลยไม่ให้กินต่อ ไปหาหมอผิวหนังก็ให้กินยาวันละ 5 เม็ดเลยค่ะ เป็นเม็ดสีขาวเท่าพารา 2เม็ด เช้าเย็น สีฟ้าเล็ก ๆ 1/เม็ด/เย็น เยอะมาก หนูหาหมอผิวหนังมา3 รอบ แล้วค่ะ เป็น ๆ หาย ๆตลอด
Mine

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า