New Document

ขอปรึกษาเรื่องวิตมิน แร่ธาตุในเครื่องดื่มหน่อยครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ขอปรึกษาเรื่องวิตมิน แร่ธาตุในเครื่องดื่มหน่อยครับ

โพสต์โดย ranger185 » 12 พ.ย. 2011, 23:47

ผมเป็คนคนธรรมาดาอะนะครับ อยากจะปรึกษา หาความรู้เกี่ยวกับพวกเครื่องดื่มครับ ^^

ผมสงสัยเกี่ยวกับพวกเครื่องดื่มดับกระหายต่างๆที่ขายตามร้านสะดวกซื้อหน่ะครับ
1. เครื่องดื่มที่ใส่วิตามินซี บี เอ .. ผมเข้าใจว่าวิตามินซี เวลาโดนแสง มันก็จะสลายไป แล้วพวกเครื่องดื่มที่บอกว่ามีวิตามินซี เวลาขนส่ง หรือเอามาวางขายเนี่ย ช่วงเวลานี้ก็อาจจะโดนแสงแดดบ้าง มันจะหายไปมั้ยครับ?

2.เครื่องดื่มประเภทเดียวกันนะครับ ... ปกติจะต้องใส่น้ำตาลเพื่อให้รสชาติดีขึ้น แต่ละยี่ห้อก็จะใส่ปริมาณน้ำตาลไม่เท่ากันบ้าง 4 ก. บ้าง 6 บ้าง 10 --- ถ้าหากเราดื่มทุกวันวันละ 1 -2 ขวด(ขวดละ 500 มล.) ปริมาณเท่าไหร่ที่ถือว่ามากเกินไป(ให้โทษกับร่างกาย)

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับสำหรับคำตอบครับ ^^
ranger185

Re: ขอปรึกษาเรื่องวิตมิน แร่ธาตุในเครื่องดื่มหน่อยครับ

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 พ.ย. 2011, 03:29

ข้อแรก ผมว่าต้องดูอีกหลายอย่างมั้ง
เช่น เค้าอาจจะมาในขวดสีขาที่สามารถป้องกันแสงได้
หรืออาจจะมาในรูปของอนุพันธุ์ของวิตามินซี ที่อาจจะไม่เสื่อมสลายจากแสงก็ได้
(ผมเองก็ขี้เกียจไปค้นอ่ะนะครับ ต้องขออภัยด้วย)

ข้อสอง ต้องดูว่าใช้ไปเท่าไหร่ต่างหากครับ
หากเราใช้พลังงานต่อวันมาก การที่เราได้รับมากก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
แต่หากเราใช้น้อย ได้มากเกินไป ก็จะถูกเก็บสะสมเป็น fat
นานๆ ไป หรือมากๆ เข้าก็ส่งผลเสียต่อร่างกายได้ครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: ขอปรึกษาเรื่องวิตมิน แร่ธาตุในเครื่องดื่มหน่อยครับ

โพสต์โดย ranger185 » 13 พ.ย. 2011, 12:57

ขอสอบถามเป็นความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ

วิตามินที่เค้าใส่ผสมลงไปเป็นวิตามินสังเคราะห์หรือวิตามินสกัดจากธรรมชาติเหรอครับ?

แล้วจะมีวิธีสังเกตุอย่างไรครับ?
ranger185

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า