New Document

สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายยาหน่อยครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายยาหน่อยครับ

โพสต์โดย Mr. Sexman » 11 พ.ย. 2011, 14:50

เนื่องจากญาติที่เป็นตำรวจ โทรมาถามว่า ตรวจค้นตัว เจอ ยานอนหลับ แล้วสามารถเอาผิดอะไรได้บ้าง
จะมีกฎหมายฉบับอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับยาประเภทนี้อีกใหมครับ ที่นอกเหนือจาก พรบ.วัตถุออกฤทธิ์ฯ ได้ข่าวช่วงหลัง ๆ มีข่าวตำรวจจับยานอนหลับในร้านยา อะไรประมาณนี้ ครับ
Mr. Sexman

Re: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายยาหน่อยครับ

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 พ.ย. 2011, 03:35

คำว่า ยานอนหลับ ผมไม่แน่ใจว่าญาติคนถาม เข้าใจความหมายเหมือนที่เราๆ เข้าใจหรือเปล่า
บางทีร้านยาก็จ่าย hydroxyzine แล้วบอกคนมาซื้อว่ายานอนหลับ
ถ้าเค้าบอกตำรวจว่ายานอนหลับ ตำรวจจะเข้าใจแบบไหน?

ผมว่าคำถามแรก เป็นผมคงต้องบอกว่าหาคนที่ identify ยาได้จริงๆ ก่อนครับ
ว่าคือยาอะไร แล้วค่อยมาดูว่าเค้าำได้รับเพราะอะไร หากเป็นยารักษาโรคของเค้า
อย่างบางคนได้ BZDs เพื่อรักษา alcohol withdrawal
เค้่าคงดูท่าทางไม่ค่อยดีเหมือนคนติดยาแหละ แต่เค้าอาจจะกำลังรักษาก็ได้นะครับ ผมคิดอย่างนั้น

เรื่องยานอนหลับในร้านยา ปกติมันไม่ได้จ่ายได้ตามใบสั่งยาเหรอครับ ?
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายยาหน่อยครับ

โพสต์โดย zartingtong » 13 พ.ย. 2011, 13:01

ปัญหาคือเป็นประเภท 2 หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ได้มาจากไหนนั่นแหละ ถ้าได้มาอย่างถูกต้องตามแพทย์สั่งก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่ใช่ก็งานเข้าแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย Mr. Sexman » 14 พ.ย. 2011, 15:44

ขออภัยที่ให้ข้อมูลไม่ครบ ครับ ตำรวจที่ตรวจเจอเป็นพี่ชายผมเองครับ อ่านที่แผงยา ว่า allam คือถ้าพรบ.ยา ผมก็ได้ตอบไปตามทีท่านทั้งสอง ตอบมาครับ แต่ก็ยังสงสัยครับ ว่ายากลุ่มนี้มีกฎหมายอื่นเกี่ยวข้องอีกหรือปล่าว อย่าง ปราบปรามยาเสพติดย์ ไรอย่างนี้ครับ
Mr. Sexman

โพสต์โดย meng098 » 26 พ.ย. 2011, 05:27

ปกติเท่าที่ทราบการพกยานอนหลับไม่ผิดกฏหมายนะครับ
เพราะสามารถใช้รักษาโรคของคนที่มีนอนหลับยากได้
แต่ปัญหา คือ เรื่องปริมาณที่พกติดตัว แหล่งที่มา ที่น่าส่งสัยหรือไม่นะครับ
meng098

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า