New Document

ยาแก้โรคหลอดลมอักเสบ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ยาแก้โรคหลอดลมอักเสบ

โพสต์โดย ขอคำปรึกษา » 08 พ.ย. 2011, 07:45

เป็นบุคคลภายนอกนะคะ ได้ไปหาหมอเนื่องจากหลอดลมอักเสบ ไอมีเสมหะสีเขียวเหลืองมาหลายวัน คอแดงมาก หมอได้ให้ยา cefspan มาทาน และให้พ่นยา seretide แต่อาการไม่ดีขึ้น เลยเปลี่ยนเป็นยา augmentin ุ625 และยาขยายหลอดลม nuelin ครึ่งเม็ด เสมหะได้เปลี่ยนเป็นสีขาวขุ่น แต่ยังไอหนักเป็นช่วงๆ และเสมหะเป็นก้อนๆ ทานมาแล้วสองวัน อยากทราบว่าการใช้ยา augmentin ถูกกับโรคหลอดลมอักเสบหรือไม่ หรือควรทานยาตัวอื่นอีกคะ และการพ่นยา seretide จะทำให้เป็นเชื้อราในปอดได้หรือไม่คะ และความแรงของยา seretide มีมากน้อยแค่ไหน เพราะใช้แล้วอาการไม่ดีขึ้นเลย (ถ้าเทียบกับทานยาขยายหลอดลมทำให้อาการไอเอาเสมหะออกมาได้ดีกว่า) อยากไปพบหมอประจำตัวแต่รพ.น้ำท่วมค่ะ ขอบคุณค่ะ
ขอคำปรึกษา

Re: ยาแก้โรคหลอดลมอักเสบ

โพสต์โดย DKNY » 08 พ.ย. 2011, 11:42

อาการหลอดลมอักเสบซึ่งคุณได้ไปพบแพทย์ แล้วแพทย์วินิจฉัยและสั่งจ่ายยามาให้คุณถือว่าเหมาะสมแล้ว
เนื่องจากคุณได้รับประทาน Augmentin ซึ่งเป็นยาฆ่าเชื้อที่ก่อให้เกิดอาการอักเสบที่คอจนมีเสมหะสีเขียว และเจ็บคอมาก
แล้วอาการดีขึ้น ถือว่าโอเคนะ ถ้าคุณอาการยังทรงตัวให้ทานยาต่อครับ
ให้คำแนะนำดังนี้ครับ
1.อาการที่คุณกำลังเป็นอยู่แล้วรู้สึกไม่ดีก็คือยังมีเสมหะ ให้ใช้ยาละลายเสมหะครับ เพื่อช่วยลดอาการไอที่เกิดจากเสมหะ ไปร้านยาแจ้งให้
เภสัชกรทราบครับ
2.สเตรียรอยด์ชนิดพ่น(seretide)มีโอกาสก่อให้เกิดเชื้อราได้ครับ ข้อนี้ถูกต้องแต่เทคนิควิธีการใช้ยานี้ เภสัชกรที่โรงพยาบาลได้บอกคุณแล้วว่าใช้เสร็จทุกครั้งให้บ้วนปากเพื่อป้องกันการติดเชื้อราที่คอ แต่ไม่ต้องห่วงครับสเตียรอยด์พ่น หมอให้มาเพื่อช่วยลดอาการบวมอักเสบของคอ ถ้าอาการดีขึ้นให้หยุดใช้ได้ และการติดเชื้อราก็ไม่ได้ติดกันง่ายๆ ถ้าใช้ระยะสั้นก็ไม่มีปัญหา
3.พฤติกรรมที่ต้องปฏิบัติคือ
ดื่มน้ำอุ่นมากๆ ชม ละ 1 แก้ว อย่าดื่มน้ำเย็น และงดใช้เสียงในช่วงนี้
งดการรับประทานอาหารที่ทำให้คันคอ เช่น อาหารทอด ของมันๆ เผ็ดจัด หวานจัด ร้อนจัด จนทำให้แสบคอ ทานอาหารอุ่นๆที่ย่อยง่ายๆ
เช่น ข้าวต้ม โจ๊ก แต่สำหรับผลไม้หวานจัดต้องงด ขนมขบเคี้ยวงด
นอนพักผ่อนมากๆ อย่าอยู่ในที่อากาศเย็นหรือแห้งเกินไป เพราะคอคุณจะแห้ง เสมหะจะก่อตัวได้ง่าย เปิดแอร์ให้ปรับให้อุ่นๆ 27 องศา
รับประทานยาต่อให้ครบ ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นให้กลับไปพบแพทย์ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย meng098 » 26 พ.ย. 2011, 05:35

ขอแสดงความเห็นเพิ่มเติมนะครับ
บางครั้งช่วงนี้อาการไอที่เกิดขึ้น จะมาจากอาการแพ้ (ไอฝุ่น , อากาศเย็น )
ซึ่งอาจเสริมยาแก้แพ้ เช่น CPM ทานก่อนนอน ก็ช่วยให้ดีขึ้นได้ครับ
meng098

โพสต์โดย ขอคำปรึกษา » 30 พ.ย. 2011, 14:26

ได้ไปหาหมอมาแล้วค่ะ หมอให้ทานยา nuelin ต่อเพราะยังไอและมีเสมหะอยู่ สังเกตว่ามีเสมหะช่วงเย็นๆ ถึงหัวค่ำเท่านั้น แต่น้อยลงมากๆ ระหว่างวันไม่ค่อยมีแล้วค่ะ อยากทราบว่ายา nuelin ทานเช้าและเย็นครั้งละครึ่งเม็ดติดต่อกันเป็นเดือนๆ จะมีผลอะไรหรือไม่คะ เพราะทานมารวมสามเดือนแล้วค่ะ และยาบ้วนปาก Isodine ถ้าใช้กลั้วคอทุกวันจะมีผลข้างเคียงอะไรหรือไม่คะ ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
ขอคำปรึกษา

โพสต์โดย DKNY » 30 พ.ย. 2011, 14:59

nuelin ชื่อสามัญคือ Theophylline รับประทานเพื่อช่วยขยายหลอดลม ให้เสมหะสามารถขับออกได้ง่ายขึ้น
แต่จากเคสของคุณอาการเริ่มดีขึ้น ก็แนะนำว่าให้ทานต่อครับ อาการข้างเคียงที่เด่นๆ ก็คือ คลื่นไส้ อาเจียน หัวใจเต้นเร็ว และใจสั่น
แต่ก็ไม่ต้องกังวลมากครับ เพราะคุณทานมาติดต่อกันสามเ้ดือนแล้ว ถ้าอาการดีขึ้นมาก แพทย์ก็จะสั่งหยุดยาเองครับ
ช่วงนี้กินไปก่อนนะ คุมอาการให้หายปกติครับ
ส่วน Isordine เป็นน้ำยาระงับเชื้อ ถ้าไม่มีอาการเจ็บคอ คออักเสบ คอแดงๆ ก็หยุดใช้ได้ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย ขอคำปรึกษา » 01 ธ.ค. 2011, 11:58

ขอบคุณมากค่ะ
ขอคำปรึกษา

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า