New Document

ทานยาคุมประมาณแผงครึ่งแล้วหยุดจะมีอาการแบบนี้มั้ยค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ทานยาคุมประมาณแผงครึ่งแล้วหยุดจะมีอาการแบบนี้มั้ยค่ะ

โพสต์โดย nanajung » 01 พ.ย. 2011, 21:24

กินยาคุมแผงแรกหมดแล้วก็ประจำเดือนมาปกติค่ะ แล้วก็เริ่มทานแผงที่ 2 ตามวันปกติค่ะ ทานแผงที่ 2 ไป(แบบ 28 เม็ด)

ทานเหลืออีก 7 เม็ดแล้วหยุดกินค่ะ หลังจากหยุดกินก็ไม่ได้มีอะไรกับแฟนนะค่ะ จนตอนนี้เลยวันที่ประจำเดือนมาได้ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ

อยากทราบว่าเป็นเพราะฮอร์โมนเปลี่ยนแปลง หรือว่ามีสิทธิ์ที่จะตั้งครรภ์ได้ค่ะ

*ช่วงที่ไม่ได้กินยา พอดีหนีน้ำค่ะเลยไม่ได้หยิบมาด้วย เลยไม่ได้ทานยาวๆเลยค่ะ แต่ก่อนจะหยุดกินก็มีอะไรกับแฟนอยู่นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
nanajung

Re: ทานยาคุมประมาณแผงครึ่งแล้วหยุดจะมีอาการแบบนี้มั้ยค่ะ

โพสต์โดย DKNY » 02 พ.ย. 2011, 15:07

สอบถามหน่อยครับว่ากินยี่ห้ออะไรครับ
หลังจากที่หยุดกิน 7 เม็ดสุดท้ายแล้วได้นับไปครบ 7 วันแล้วใช่ไหมครับ
แล้วตอนนี้กำลังกินแผงใหม่อยู่หรือเปล่า
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: ทานยาคุมประมาณแผงครึ่งแล้วหยุดจะมีอาการแบบนี้มั้ยค่ะ

โพสต์โดย nanajung » 02 พ.ย. 2011, 21:13

แผงแรกทานของ yasmin 21 เม้ดค่ะ
แผงสอง ของ yaz แบบ 28 เม็ดค่ะ ของตัว yaz ที่ทานจะมี ตัวที่เป็นวิตามินอยู่ 3 เม็ดได้ค่ะ เป็นตัวยา 24 เม็ดค่ะ
หลังจากหยุดกิน 7 เม็ดสุดท้ายแล้ว ตอนนี้นับได้ 2 อาทิตย์ 2 วันแล้วค่ะ

ตอนนี้ไม่ได้ทานแผงใหม่ค่ะ กะว่ารอประจำเดือนมาจะทานต่อ แต่ยังไม่มีวี่แววเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
nanajung

โพสต์โดย Typhoon » 07 พ.ย. 2011, 10:43

3 เม็ดที่เหลือของ yaz ไม่ใช่วิตามินนะครับ เป็นฮอร์โมนเมือนกับเม็ดอื่นๆ เหตุผลที่ทำเพิ่มจาก 21 เม็ดเป็น 24 เม็ด ก็เพื่อลดอาการก่อนการมีประจำเดือนครับ
Typhoon

โพสต์โดย jellyfish » 27 พ.ย. 2011, 15:17

ถ้ายังไงลองซื้อที่ตรวจครรภ์ไปตรวจดูก็ได้ครับจะได้ทราบเพื่อความสบายใจ แต่จากข้อมูลว่าเดือนที่สองกินไป21 เม็ดแล้วผมคิดว่าไม่น่าจะมีโอกาสตั้งครรภ์นะครับ อาจเกิดจากการปรับฮอร์โมนอยู่ครับเพราะกินตัวยาคนละตัวกันด้วย
jellyfish

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า