New Document

กินยาคุมฉุกเฉินเดือนนี้หกครั้งเเล้ว

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

กินยาคุมฉุกเฉินเดือนนี้หกครั้งเเล้ว

โพสต์โดย brownie » 29 ต.ค. 2011, 09:16

หนูกินยาคุมฉุกเฉิน มาหกครั้งเเล้วในเดือนนี้ หนูอยากต้องการข้อมูลที่ว่า
ยาคุมฉุกเฉินออกฤทธิ์กี่วัน คือหนูไม่มีความรู้ในเรื่องนี้จึงเกิดความผิดพลาดในการใช้ยา
หนูไม่ได้ตั้งใจว่าจะกินเเทนยาคุมธรรมดาเเต่หนูมีเพศสัมพันธ์กับแฟนหนุ พอกินครบสองเม็ด
หนูก้อไปมีเพศสัมพันธ์ต่อ จนไม่รุ้ว่าจะท้องมั้ย เลยไปซื้อยาคุมฉุกเฉินมากินต่อ เพราะหนูกลัวท้องค่ะT^T
หนูรู้ค่ะว่าพฤติกรรมการใช้ยาของหนูผิด และความประพฤติที่ไม่ยอมเข็ดซักที ไม่ยอมเลิกมีเพศสัมพันธ์ซักที
เลยอยากถามจริงๆค่ะ ว่าหนูต้องกินยาคุมฉุกเฉินอิกมั้ย หนุเพิ่งกินไปเมื่อวานซืน เเต่เมื่อวานหนุเพิ่งมีเพศสัมพันธ์กับแฟนมาค่ะ
ช่วยตอบด้วยนะคะ
brownie

Re: กินยาคุมฉุกเฉินเดือนนี้หกครั้งเเล้ว

โพสต์โดย DKNY » 29 ต.ค. 2011, 11:51

คำถามในข้อนี้ถือว่าน่าเป็นห่วงสำหรับน้อง
พี่ขอให้คำแนะนำดังต่อไปนี้ครับ
1.การกินยาคุมฉุกเฉิน ชื่อก็บอกว่าฉุกเฉิน จึงมักจะใช้ในกรณีจำเป็นจริง เช่น กรณีถูกข่มขืืน หรือคู่รักที่นานๆเจอกันทีไม่ได้เจอกันทุกวัน
แต่ขอย้ำว่าประสิทธิภาพของยาคุมกำเนินฉุกเฉินนั้นไม่ได้ปลอดภัย 100 % อย่างที่ประชาชนเข้าใจ ยังคงมีโอกาสท้องได้ครับ
เพราะฉะนั้นห้ามกินพร่ำเพรื่อไม่ควรกินเกิน 2 กล่อง / เดือนครับ เพราะผลข้างเคียงมาก ตามที่ระบุในเอกสารกำกับยาข้างกล่อง
2.แนะนำเลยว่าถ้าน้องยังไม่พร้อมที่จะมีบุตร และยังต้องมี เพศสัมพันธ์บ่อยๆ แนะนำว่าให้น้องรับประทานยาเม็ดคุมกำเนิดครับ
หรือถ้าน้องไม่พร้อม ต้องให้ฝ่ายชายสวมถุงยางอนามัยครับ ปลอดภัยและสบายใจทั้งสองฝ่าย
ถุงยางคุมกำเนิดได้ 100 % ไม่เสี่ยงติดโรคทางเพศสัมพันธ์ ราคาเริ่มตั้น 3 ชิ้น 30 บาท
ยาคุมกำเนิดคุมกำเนิดได้แทบจะ 100 % แต่ยังเสี่ยงติดโรคทางเพศสัมพันธ์ได้ ราคาเริ่มต้น 20 บาท
ยาคุมฉุกเฉินคุมกำเนิดได้ 85 % ยังมีโอกาสท้องและยังเสี่ยงติดโรคทางเพศสัมพันธ์ได้ ราคาเริ่มต้น 40 บาท
3.เป็นห่วงน้องมาก อย่าลืมว่าต้องรักตัวเองด้วยครับ เราเป็นผู้ใหญ่แล้วต้องมีสติ อะไรถูกต้องไม่ถูกต้องต้องแยกแยะนะ อย่าปล่อยให้เกิดปัญหา
อย่าปล่อยตัวไปตามอารมณ์ทางเพศจนลืมป้องกันตัวเอง เพราะถ้าเกิดปัญหาท้องที่ยังไม่พร้อมขึ้นมา ชีวิตน้องจะพลิกทันที
สงสารน้องๆหลายคนที่เดินเข้ามาในร้านที่เจอกรณีแบบนี้แล้วต้องการอยากหาทางออกแบบผิดๆ
4.หลังจากนี้ทำอย่างไรกับยาคุมฉุกเฉิน 6 ครั้ง ที่เกินไป ต้องรอครับ รอให้ประจำเดือนมา ถ้าประจำเดือนรอบหน้าไม่มาก็ให้ลองซื้อชุดตรวจตั้ง
ครรภ์ไปเช็คก่อนนะ แล้วถ้าไม่ท้องก็ให้กินยาคุมกำเนิดครับ แล้วปรึกษาเภสัชกรร้านยานะครับ ส่วนระหว่างรอประจำเดือนมานี้
บังคับให้ฝ่ายชายสวมถุงยาง ไม่งั้นก็ต้องงดมีเพศสัมพันธ์ครับ เพื่ออนาคตตัวน้องเองนะ ท้องขึ้นมางานเข้านะน้อง
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า