New Document

เบตาดีน สามารถแพ้ได้มั้ยคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

เบตาดีน สามารถแพ้ได้มั้ยคะ

โพสต์โดย lshq » 26 ต.ค. 2011, 15:08

คือเป็นแผลผ่าตัด ยาวประมาณ 1 คืบกว่าๆบริเวณท้องน้อย (ประมาณเดียวกับแผลผ่าคลอด) ค่ะ ผ่ามาได้ 2 อาทิต ตัดไหมเรียบร้อย เดิมทีไม่มีอาการอะไรผิดปกติ แผลจะแห้งแล้ว น้ำเหลืองก็ไม่มีแล้ว

ทีนี้ เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อวานค่ะ ขอไล่เรียงลำดับให้ฟังนะคะ สิ่งต้องสงสัยที่เราคิดว่าทำให้แพ้?

1. หลังจากตัดไหมได้ 3 วัน เราเพิ่งเริ่มอาบน้ำโดยให้แผลโดนน้ำได้ครั้งแรก แต่หลังจากอาบเสร็จก็รีบล้างแผลด้วยน้ำเกลือแล้วเช็ดให้แห้ง ทำแผลตามปกติ
2. คือเราลองเอาเบตาดีนมาหยดแผล นิดๆแล้วเห็นว่าหยอดแล้วทำให้แผลดูแห้งดี ไม่เหมือนยาที่หมอให้ซึ่งเป็นเนื้อครีมรู้สึกมันเหนอะๆ เลยลองทาดู
3. ที่บ้านว่าเพราะกินข้าวเหนียวเลยทำให้แผลเห่อ

ทีนี้เมื่อวานนี้เองค่ะ ที่เหมือนเริ่มมีตุ่มขึ้นรอบๆแผล แล้วก็คันๆ เหมือนแพ้อะไรซักอย่าง แล้วอยู่ๆแผลก็เห่อแดงขึ้นมา เมื่อคืนอาการลามหนักเลยแผลเห่อแดง น้ำเหลืองเริ่มออกแล้วแผลก็เริ่มแฉะอีก

วันนี้เช้าเลยไปหาหมอค่ะ เล่าอาการให้หมอฟัง แต่หมอก็ยังไม่แน่ใจว่าแพ้อะไร แต่ให้ยาแก้แพ้ Zyrtec 10 mg กับยาฆ่าเชื้อ Ciprobay 250 ให้ทานพร้อมกับฉีดยาแก้อักเสบ แล้วแปะแผลให้ บอกว่าให้ไปทำแผลกับหมอพรุ่งนี้โดยไม่ต้องเปิดแผล

คำถามนะคะ
1. ส่วนตัวเราคิดว่าน่าจะแพ้เบตาดีน แต่หมอบอกว่ามันไม่น่าจะแพ้ได้?
2. แต่ที่บ้านบอกว่าเรากินของแสลงแผลเลยคันอ่ะค่ะ หมอก็บอกว่ากินข้าวเหนียวไม่น่าจะเกี่ยวอีก
3. ส่วนน้ำ หมอบอกว่าถ้าโดนแล้วรีบซับก็ไม่น่าจะแพ้ สรุปแล้วไม่รู้แพ้อะไร งงค่ะ
4. หมออีกท่านแนะนำให้ใช้ยา Betamethasone and Neomycin มาทา ควรจะใช้ดีหรือไม่คะ

แล้วคือ เรื่องทำแผลเราต้องเดินทางไป รพ ค่อนข้างจะไกลอ่ะ อยากทราบว่าแบบนี้ถ้าเราทำแผลเองโดยใช้แต่น้ำเกลือล้างแผล ทานยาที่หมอให้มา แล้วปิดแผลไว้ จะดีมั้ยคะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
lshq

Re: เบตาดีน สามารถแพ้ได้มั้ยคะ

โพสต์โดย DKNY » 26 ต.ค. 2011, 15:59

ก็อาจเป็นไปได้ครับ แต่ถ้าเกิดอาการแพ้เฉพาะบริเวณแผลเท่านั้น ร่างกายบริเวณอื่นๆไม่เป็น ก็น่าจะเกิดจากการแพ้เบตาดีน
เบตาดีนมีตัวยาคือ โพวิโดนไอโอดีน ซึ่งมีส่วนผสมของไอโอดีนเป็นส่วนประกอบ สามารถทำให้เกิดอาการแพ้ไอโอดีนได้เช่นกัน
อยากสอบถามเพิ่มว่า คุณเคยใช้เบตาดีนมาก่อนหรือเปล่า ให้ดูข้างขวดว่าเบตาดีนที่ใช้เก็บเอาไว้นานหรือยัง บางทีเบตาดีนอาจเสื่อมสภาพก็ได้ครับ หรืออาจหมดอายุ ปกติเบตาดีนเก็บไว้ใช้ได้ไม่ควรเกิน 3 เดือน หลังเปิดขวดแล้ว
หรือไม่ก็อาจจะเกิดจากการที่เราได้รับสารก่ออาการแพ้อะไรบางอย่าง ลองสังเกตุดูว่า ก่อนที่จะทาแผลโดยใช้ไอโอดีน คุณไปทำอะไรมาที่เสี่ยงต่ออาการแพ้ได้บ้างครับ เช่น กินอาหารผิดปกติ น้ำที่โดนแผลอาจไม่สะอาดมีเชื้อแบคทีเรียอยู่ในน้ำ
คำแนะนำ
1. ล้างแผลด้วยน้ำเกลือ ใช้ยาทา Betametasone+Neomycin เพื่อป้องกันการติดเชื้อที่แผล โดยทาบางรอบๆรอยแผลเช้า เย็น
อย่าทาที่แผลโดยตรง เพราะจะทำให้แสบแผล
2. อย่าให้แผลโดนน้ำ(แผลยิ่งแห้งยิ่งหายไว) ให้ติดพลาสเตอร์ชนิดกันน้ำได้ครับ ติดแผลไว้เวลาอาบน้ำ
(ตัวนี้มีขายตามร้าน ไม่ติดแผล กันน้ำได้ดี ไม่อับชื้น ราคาประมาณ 50 บาท)
3.ให้ใช้ยากินตามที่แพทย์บอกคือ Cetirizine (Zyrtec) 10 mg ลดอาการแพ้/คัน ทุกวัน อย่าเกาแผล ตัดเล็บมือให้สะอาด
ล้างมือหลังเข้าห้องน้ำทุกครั้ง
4.กินยา Ciprofloxacin(Ciprobay) 250 mg เพื่อฆ่าเชื้อที่ทำให้แผลอักเสบ กินต่อเนื่องจนยาหมดห้ามหยุดยาก่อนแม้อาการจะดีขึ้นแล้วก็ตาม

อาการน่าจะดีขึ้นครับ แต่ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น ให้ไปโรงพยาบาลเพื่อตรวจสอบดูว่าติดเชื้ออะไร และอาจต้องให้พยาบาลล้างแผลให้ทุกวันครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: เบตาดีน สามารถแพ้ได้มั้ยคะ

โพสต์โดย lshq » 27 ต.ค. 2011, 12:18

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะ ตอนนี้ทำตามแพทย์สั่งคือไปล้างแผลทุกวัน (กับทางคลินิก) หมอที่คลินิกเปิดแผลดูพูดขึ้นมาเลยว่าใช้เบตาดีนมารึเปล่า โอ้ สงสัยจะใช่
ดูข้างขวดแล้วค่ะยังไม่หมดอายุแต่ไม่ทราบว่าเปิดนานรึยังเพราะเก็บไว้ในตู้ยาน่ะค่ะ
เหตุการณ์ต้องสงสัยในการแพ้ คือ
1. เบตาดีน
2. น้ำ ค่ะ คือเพิ่งโดนน้ำได้เป็นวันที่ 2 หลังตัดไหม หมอที่โทรไปปรึกษาบอกว่าน้ำประปาช่วงนี้มีการผสมสารบางอย่างเพราะน้ำท่วม อาจจะทำให้ระคายเคืองค่ะ
3. กินข้าวเหนียว
หรือไม่ก็ทั้งสามอย่างค่ะ ^^

สอบถาม Betametasone+Neomycin ไม่ควรทาบนแผลเลยใช่มั้ยคะ เพราะรอบแผลมีตุ่มผื่นอยู่ ให้ทาตรงนั้นใช่มั้ยคะ
lshq

โพสต์โดย DKNY » 27 ต.ค. 2011, 12:30

lshq เขียน:ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะ ตอนนี้ทำตามแพทย์สั่งคือไปล้างแผลทุกวัน (กับทางคลินิก) หมอที่คลินิกเปิดแผลดูพูดขึ้นมาเลยว่าใช้เบตาดีนมารึเปล่า โอ้ สงสัยจะใช่
ดูข้างขวดแล้วค่ะยังไม่หมดอายุแต่ไม่ทราบว่าเปิดนานรึยังเพราะเก็บไว้ในตู้ยาน่ะค่ะ
เหตุการณ์ต้องสงสัยในการแพ้ คือ
1. เบตาดีน
2. น้ำ ค่ะ คือเพิ่งโดนน้ำได้เป็นวันที่ 2 หลังตัดไหม หมอที่โทรไปปรึกษาบอกว่าน้ำประปาช่วงนี้มีการผสมสารบางอย่างเพราะน้ำท่วม อาจจะทำให้ระคายเคืองค่ะ
3. กินข้าวเหนียว
หรือไม่ก็ทั้งสามอย่างค่ะ ^^

สอบถาม Betametasone+Neomycin ไม่ควรทาบนแผลเลยใช่มั้ยคะ เพราะรอบแผลมีตุ่มผื่นอยู่ ให้ทาตรงนั้นใช่มั้ยคะ

ครับ ทำตามที่กล่าวมา เด่วก็หายคับ
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย lshq » 27 ต.ค. 2011, 15:10

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^^
lshq

โพสต์โดย zartingtong » 27 ต.ค. 2011, 21:42

Povidone/Iodine Solution

All medicines may cause side effects, but many people have no, or minor, side effects. Check with your doctor if any of these most COMMON side effects persist or become bothersome when using Povidone/Iodine Solution:

Skin irritation.

Seek medical attention right away if any of these SEVERE side effects occur when using Povidone/Iodine Solution:
Severe allergic reactions (rash; hives; itching; difficulty breathing; tightness in the chest; swelling of the mouth, face, lips, or tongue).
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า