New Document

อาการของยาหรือปล่าว ?

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

อาการของยาหรือปล่าว ?

โพสต์โดย bassza22 » 16 ต.ค. 2011, 19:43

ทานยาคุม มาหลายเดือนเเล้วค่ะ เเต่ ทุกเดือนจะมา เยอะพอสมควร เเล้วจะมาเม็ดที่3ของเเถวสุดท้าย ของทุกเเผง

(เเต่พอมาเดือนนี้ พอวันกำหนด(เม็ดที่3)ที่มาทุกทีจะมาตอนเช้า หรือบ่าย เเต่เดือนนี้รอจนถึงเทียงคืนเเล้วก็ยังไม่มา พอนอนหลับตื่นมา ก้มีประจำเดือนมาเเต่เป้นสีดำเเต่ก็มาพอดี เเบบนี้คือมาไม่ตรงใช้ไหมค่ะ อาการเเบบนี้ผิดปกติอะไรไหมค่ะ เเล้วเเบบนี้จะท้องไหมค่ะ )

ช่วยตอบด้วยนะ ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
bassza22

Re: อาการของยาหรือปล่าว ?

โพสต์โดย nampu » 17 ต.ค. 2011, 10:51

คำถามก็ งง อยู่นะครับ ..???? คือจะบอกว่าสาระสำคัญไม่ได้อยู่ที่ ต้องมาเป๊ะในเม็ดที่ 3 แต่ประจำเดือนจะต้องมาในช่วง 7 เม็ดที่เหลือ (ยาคุมชนิด 28 เม็ด) ซึ่งขอให้สบายใจได้ครับ ส่วนที่เป็นสีดำ อาจจะเป็นเลือดคั่งอยู่ก่อน (เลือดมีเหล็ก และเกิด oxidized ได้สีดำ) แล้วค่อยหลุดออกมา ซึ่งจะพบได้ทั้งสีดำ สีแดงคล้ำและเลือดสีแดงสดๆ ครับ.
ภาพประจำตัวสมาชิก
nampu

โพสต์โดย bassza22 » 17 ต.ค. 2011, 19:13

nampu เขียน:คำถามก็ งง อยู่นะครับ ..???? คือจะบอกว่าสาระสำคัญไม่ได้อยู่ที่ ต้องมาเป๊ะในเม็ดที่ 3 แต่ประจำเดือนจะต้องมาในช่วง 7 เม็ดที่เหลือ (ยาคุมชนิด 28 เม็ด) ซึ่งขอให้สบายใจได้ครับ ส่วนที่เป็นสีดำ อาจจะเป็นเลือดคั่งอยู่ก่อน (เลือดมีเหล็ก และเกิด oxidized ได้สีดำ) แล้วค่อยหลุดออกมา ซึ่งจะพบได้ทั้งสีดำ สีแดงคล้ำและเลือดสีแดงสดๆ ครับ.

ถามเพิ่มเติม ค่ะ ยาคุม 21เม็ดเเรก ก่อนจะ7เม็ดสุดท้าย มีตัวยาเท่ากันทุกเม็ดไหมค่ะ พอดีนั่งทับยาคุม เเล้วหลุดมา2 เม็ดไม่รู้ว่า จะกินเม็ดไหนก่อนดี เเต่ยาคุมจะมีลูกศรบอกนะค่ะ ช่วยตออบด้วยนะค่ะ
bassza22

โพสต์โดย DKNY » 22 ต.ค. 2011, 09:17

ยาคุมชนิด 21 เม็ด จะมีปริมาณฮอร์โมนเท่ากันทุกเม็ดครับ
ส่วนยาคุมชนิด 28 เม็ด จะเป็นฮอร์โมน 21 เม็ดแรก (3แถวบน) ส่วน 7 เม็ดสุดท้าย (แถวล่างสุด) จะไม่มีฮอร์โมนครับ(เป็นเม็ดแป้ง)
สรุปง่ายๆก็คือ คุณน่าจะกินยาคุมชนิด 28 เม็ดอยู่ใช่ไหมครับ เพราะเห็นบอกว่ากินเม็ดที่ 3 ของแถวสุดท้ายแล้วมีประจำเดือนไหลออกมา
เพราะว่ายาเม็ดนั้นไม่มีฮอร์โมนอยู่ในเม็ดครับ(มันเป็นเม็ดแป้งธรรมดา)
เหตุผลเพราะว่าตัวเราที่เคยได้รับฮอร์โมนจากการกินยาคุมเข้าไปทุกๆวัน (21เม็ดแรก) แล้วพอมาถึง 7 เม็ดแถวสุดท้าย(เม็ดแป้ง)
ซึ่งไม่มีฮอร์โมนอยู่ในเม็ด ดังนั้นร่างกายจึงไม่ได้รับฮอร์โมน ระดับฮอร์โมนจึงลดลงเรื่อยๆจนเข้าสู่สภาวะปกติของผู้หญิง
ทำให้ผนังมดลูกที่ฮอร์โมนยาคุมเคยควบคุมเอาไว้ไม่ให้หลุดลอก สามารถที่จะเกิดการหลุดลอกออกมาเป็นประจำเดือนได้ในผู้หญิงนั่นเองครับ

ดังนั้น 3 แถวแรกมันเป็นฮอร์โมนเท่ากันทุกเม็ดครับ ถ้าเกิดมันหลุดแผงออกมาก็กินเม็ดไหนก่อนก็ได้ แล้วก็กินเม็ดที่เหลือตามปกติ
ส่วนเรื่องประจำเดือนที่เป็นสีดำก็อาจเป็นเลือดที่อาจค้างอยู่ ซึ่งก็ปกติครับไม่ต้องกังวล
แต่จุดสำคัญก็คือคุณต้องกินยาต่อจนหมดแผง แล้วเริ่มแผงใหม่เมื่อยาหมดทันทีนะครับ
ไม่ต้องสนใจว่าประจำเดือนจะหมดหรือไม่หมด ต้องกินต่อแผงใหม่ทันที่ที่กินครบ 28 เม็ด

ถามว่าท้องไหม คงไม่ท้องถ้าคนทานยาครบทุกวันไม่ลืมกิน แต่ถ้าประจำเดือนมาในระหว่างกิน 7 เม็ดสุดท้ายก็ถือว่าโอเคแล้วครับไม่ต้องกังวลนะ
แต่สาเหตุที่ประจำเดือนอาจมาช้าบ้างนิดหน่อย อาจเกิดจาก คุณมีความเครียด เหนื่อยทำงานหนัก หรือพักผ่อนน้อยครับ ลองหาสาเหตุดูครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า