New Document

ทานยา probenecid ประจำ ควรทานวันละเท่าไร และควรทาน sodamint

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ทานยา probenecid ประจำ ควรทานวันละเท่าไร และควรทาน sodamint

โพสต์โดย theseng99 » 22 ก.ย. 2011, 20:06

สวัสดีครับ

คนไข้ เพศหญิง อายุ 71 ปี สุขภาพไม่แข็งแรง ข้อมือบวมเรื้อรัง ต้องทานยาแก้อักเสบ NSAID บ่อยๆ

ปัจจุบันได้รับยา probenecid 500mg ทานเช้าหนึ่งเม็ด เย็นครึ่งเม็ด พร้อมยาโคลชิซีน ครั้งละเม็ด เช้า เย็น ร่วมด้วย

การทำงานของไต Estim. Creatinine Clearance 45 ครับ

อยากทราบว่า ควรทาน sodamint เพิ่มไหมครับ เพื่อทำให้ปัสสาวะเป็นด่างมากขึ้นครับ
แล้ว sodamint มียี่ห้อแนะนำไหมครับ

ผลตรวจสุขภาพล่าสุด
น้ำตาล 106
BUN 20.6
Creatinine 0.8
Urid 8.4
Cholesterol 269
HDL 60
LDL 190
Triglycerides 190
SGOT 16
SGPT 25
theseng99

Re: ทานยา probenecid ประจำ ควรทานวันละเท่าไร และควรทาน sodam

โพสต์โดย SinWiSuth » 22 ก.ย. 2011, 21:09

ข้อมือบวมเรื้อรังนี้ ได้รับการวินิจฉัยแน่นอนว่ามาจากเกาท์ไหมครับ ?

สำหรับหรับการรักษา ผมแนะนำนี่เลยครับ
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/article ... f/1312.pdf
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: ทานยา probenecid ประจำ ควรทานวันละเท่าไร และควรทาน sodam

โพสต์โดย theseng99 » 22 ก.ย. 2011, 21:51

หมอก็ยังงงๆ ครับ คนแรกบอกสงสัยปวดฟันแล้วอักเสบ คนที่สองบอกอาจจะเก๊าต์ คนที่สามบอกไม่เป็นหรอกแค่ข้อเสื่อม

ว่าแต่บทความมีภาษาไทยแปลไหมครับ แหะๆ ผมไม่ใช่หมอ เภสัชครับ

Fenofibrate ในไทยทำไมไม่่ค่อยมีใช้กันเลยครับ เห็นว่าได้ผลดี ปลอดภัยกว่า

แล้วยา sodamint มียี่ห้อไหนนิยมใช้ไม่มีผลข้างเคียงบ้างครับ
ผมใช้ congel แทน sodamint ได้ไหมครับ
theseng99

โพสต์โดย SinWiSuth » 22 ก.ย. 2011, 22:57

fenofibrate เป็นยารัดษาภาวะไตรกลีเซอไรด์ในเลือดสูงครับ
แต่ว่ายามีผลดีคือช่วยขับกรดยูริกออกทางปัสสาวะได้ด้วย
แต่้ก็ไม่ได้มากจนถึงขนาดใช้รักษาโรคเกาท์ได้หรอกครับ
แต่อาจจะช่วยให้คนเป็นโรคเกา์ท์ให้มีระดับกรดยูริกอยู่ในเป้าหมายได้ง่ายขึ้น
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย SinWiSuth » 22 ก.ย. 2011, 23:03

ส่วนเรื่องของ sodamint สำหรับโรคเกาท์ก็ไม่แนะนำครับ
เนื่องจากไม่ได้มีข้อมูลยืนยันถึงประสิทธิภาพ ว่ามีผลลดการกำเริบของโรคเกาท์ได้
ยาอาจมีผลเล็กน้อยในการเพิ่มการละลายของกรดยูริกออกทางปัสสาวะ
แต่ก็ตามมาด้วยความเสี่ยงของการเกิดภาวะเลือดเป็นด่างได้

ยารักษาโรคเกาท์มีหลายชนิดทีเดียวครับ
โดยทั่วไปมักเลือกใช้ allopurinol ก่อนตัวอื่น ๆ
ผมไม่แน่ใจข้อจำกัดของผู้ป่วยรายนี้ที่ไม่ได้รับ allopurinol

ส่วนยา probenecid เป็นยาที่เพิ่มการขับกรดยูริกออกทางปัสสาวะ
ดังนั้นประสิทธิภาพของยาจึงขึ้นอยู่กับการทำงานของไตด้วยครับ
ซึ่งผู้ป่วยรายนี้มีการทำานของไตบกพร่องครับ
SinWiSuth

โพสต์โดย SinWiSuth » 22 ก.ย. 2011, 23:05

สุดท้ายเลย นี่คือความเห็นส่วนตัวของผม ซึ่งไม่ได้มีข้อมูลของผู้ป่วยนะครับ
และผมตอบในกรณีของการรักษาโรคเกาืท์ ซึ่งในผู้ป่วยรายนี้ ผู้ถามเองก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นหรือเปล่า?
SinWiSuth

โพสต์โดย SinWiSuth » 22 ก.ย. 2011, 23:06

ข้อบวมตลอดเวลา สมควรพบแพทย์เฉพาะทางโรคกระดูกและข้อไหมครับ ?
SinWiSuth

โพสต์โดย theseng99 » 23 ก.ย. 2011, 09:43

เคยทานยา allopulinol แล้วคันๆ เหมือนมีผื่นขึ้นนะครับ เป็นจุดแดงแต้มๆ แล้วได้ยินว่า ยานี้หากแพ้ก็อันตรายรุนแรงถึงตาย เลยเลือกใช้ probenecid ครับ ซึ่งปกติต้องกินยาไปสักกี่เดือนครับ กรดยูริกถึงจะลดสัก 1 จุดครับ
ขอบคุณครับ
theseng99

โพสต์โดย SinWiSuth » 25 ก.ย. 2011, 01:33

โดยทั่วไปแนะนำให้ปรับขนาดยาตามการตอบสนองที่ประมาณ 1 เดือนครับ

ในกรณีของผู้ถาม หากเป็นโรคเกาท์จริง ผมคิดว่าการควบคุมอาหารที่มีกรดยูริกสูงอาจเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ช่วยให้ระดับของกรดยูริกถึงเป้าหมายได้ครับ
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า