New Document

อยากทราบตำรับยา Chloral hydrate syrup

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

อยากทราบตำรับยา Chloral hydrate syrup

โพสต์โดย Amm » 14 ก.ย. 2011, 21:19

อยากทราบตำรับยา Chloral hydrate syrup วิธีเตรียม ขนาด ข้อบ่งใช้ และอยากได้Reference ด้วยค่ะ จะได้ไปศึกษาเพิ่มเติม
Amm

Re: อยากทราบตำรับยา Chloral hydrate syrup

โพสต์โดย zartingtong » 15 ก.ย. 2011, 00:39

http://drug.pharmacy.psu.ac.th/Question.asp?ID=802&gid=5

ประมาณนั้นแหละ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: อยากทราบตำรับยา Chloral hydrate syrup

โพสต์โดย Amm » 15 ก.ย. 2011, 01:22

ขอบคุณนะคะ
และอยากรู้ว่าตำรับที่มี
Chloral hydrate 1 g
Potassium Bromide 1 g
Suitable Vehicle g.s. to 10 ml
ตำรับนี้ยังไม่ได้เพิ่ม syrup กับพวกสารแตงสี แต่งรส อื่นๆ

อยากรู้ว่าใช่Chloral hydrate syrup ไหมคะ
Amm

โพสต์โดย fulbright » 15 ก.ย. 2011, 06:56

Amm เขียน:ขอบคุณนะคะ
และอยากรู้ว่าตำรับที่มี
Chloral hydrate 1 g
Potassium Bromide 1 g
Suitable Vehicle g.s. to 10 ml
ตำรับนี้ยังไม่ได้เพิ่ม syrup กับพวกสารแตงสี แต่งรส อื่นๆ

อยากรู้ว่าใช่Chloral hydrate syrup ไหมคะ

:roll:
fulbright

โพสต์โดย Amm » 15 ก.ย. 2011, 19:41

หนูไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ เพราะยังไม่ได้เรียนเรื่องยาค่ะ
เรียนแต่พวกสารแต่งสีแต่งกลิ่น และอื่นๆ ที่เป็นสารช่วยในตำรับค่ะ
และอาจารย์สั่งให้ตั้งตำรับยาขึ้นเองโดยอ้างอิงreference

สำหรับยาตัวนี้หนูเข้าใจว่า Chloral hydrate คือตัวยาสำคัญ
แต่หนูไปเจอสูตรที่พิมพ์ไว้ข้างบนค่ะ
มันมี Potassium Bromide ด้วย ซึ่งใช้ในปริมาณเท่ากัน
หนูเลยงงว่ามันจะใช่ Chloral hydrate syrup รึเปล่า
หรือเป็นการนำตัวยา2ตัวมาผสมกัน
แล้วถ้าเป็นการนำยา2ตัวมาผสมกัน ยานี้คือยาอะไร
Amm

โพสต์โดย white-blue » 15 ก.ย. 2011, 21:05

Amm เขียน:หนูไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ เพราะยังไม่ได้เรียนเรื่องยาค่ะ
เรียนแต่พวกสารแต่งสีแต่งกลิ่น และอื่นๆ ที่เป็นสารช่วยในตำรับค่ะ
และอาจารย์สั่งให้ตั้งตำรับยาขึ้นเองโดยอ้างอิงreference

สำหรับยาตัวนี้หนูเข้าใจว่า Chloral hydrate คือตัวยาสำคัญ
แต่หนูไปเจอสูตรที่พิมพ์ไว้ข้างบนค่ะ
มันมี Potassium Bromide ด้วย ซึ่งใช้ในปริมาณเท่ากัน
หนูเลยงงว่ามันจะใช่ Chloral hydrate syrup รึเปล่า
หรือเป็นการนำตัวยา2ตัวมาผสมกัน
แล้วถ้าเป็นการนำยา2ตัวมาผสมกัน ยานี้คือยาอะไร

คือหนูกำลังสงสัยว่าตำรับนี้มันจะใช่สูตรตำรับของ Chloral hydrate หรือปล่าวเพราะหนูเห็นมันมีสารอีกตัวหนึ่งที่มันใช้ในปริมาณที่เท่ากันใช่มั้ย?
ลองๆไปหาข้อมูลดูซิครับว่า Potassium Bromide ปกติมันทำหน้าที่อะไรในตำรับ เช่น เป็นสารแต่งสี? แต่งกลิ่น? preservetive? เวลาเห็นสูตรตำรับต้องสามารถบอกได้แล้วว่าชื่อนั้นๆคือสารที่ทำหน้าที่อะไร ตัวยาสำคัญอาจไม่จำเป็นต้องเป็นสารที่มีมากที่สุดในตำรับก็ได้

ไม่แน่ใจตอบตรงที่หนูสงสัยหรือปล่าวนะครับ
ปล. ผมไม่ได้จบมาทางสายนี้ ลองรอท่านอื่นมาตอบอีกทีเพื่อความชัวร์
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Amm » 15 ก.ย. 2011, 22:58

อ๋อค่ะ ขอบคุณค่ะ
Amm

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า