New Document

กินยาคุมแผงแรกหมด แต่ประจำเดือนไม่มา

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

กินยาคุมแผงแรกหมด แต่ประจำเดือนไม่มา

โพสต์โดย bennyja » 03 ก.ย. 2011, 21:59

เพิ่งเริ่มกินยาคุม ( yaz ) แผงแรกหมดไปแล้วตั้งแต่วันที่ 31สิงหา นี่เริ่มแผงที่ 2 มา 3 วันแล้ว แต่ประจำเดือนก็ยังไม่มาเลย จะเป็นอะไรไหมคะ?
bennyja

Re: กินยาคุมแผงแรกหมด แต่ประจำเดือนไม่มา

โพสต์โดย cannabis » 06 ก.ย. 2011, 08:27

ประเด็นที่ต้องทำความเข้าใจนะครับ
1. แผงแรก ของการรับประทาน ช่วง 10-15 วันประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดไม่ 100% นะครับ ผู้ชายต้องใช้ถุงยางอนามัยร่วมด้วยก่อน
2. yaz เป็นฮอร์โมนต่ำ รับประทานเม็ดยาคุมยาวถึง 24 วัน (อีก 4 วันเป็นเม็ดแป้งนะครับ) มีคนไข้หลายรายประจำเดือนไม่มา ให้ตรวจตั้งครรภ์ครับ หากไม่ตั้งครรภ์แล้ว ให้เปลี่ยนชนิดของยาคุมกำเนิดให้ฮอร์โมนสูงขึ้นอีกสักนิด อาจทำให้ดูอวบขึ้นเล็กน้อย แต่ไม่ต้องกังวลเรื่องการมาหรือไม่มาของประจำเดือนครับ
3. ปรึกษาเพิ่มเติมกับเภสัชกรในร้านยาครับ เค้าจะเลือกตัวที่เหมาะสมให้ครับ (ถามเลยนะครับว่าคุณเป็นเภสัชกรไหมครับ)
cannabis

Re: กินยาคุมแผงแรกหมด แต่ประจำเดือนไม่มา

โพสต์โดย decade-rx » 12 ต.ค. 2011, 11:31

เลือดประจำเดือนไม่ใช่เลือดเสียครับ ไม่มาก็ไม่ต้องตกใจไป นอกจากประเด็นเกี่ยวกับระดับฮอร์โมนเอสโตรเจนในยาคุมซึ่งมีผลต่อการหนาตัวของผนังมดลูก(ซึ่งหากฮอร์โมนยิ่งสูงจะยิ่งทำให้ผนังหนาและจะส่งผลให้เวลาหลุดลอกออกมาเป็นประจำเดือนนั้นมีเลือดประจำเดือนมากขึ้นได้) อาจเกิดจากความสมบูรณ์ของร่างกายที่น้อยกว่าปกติก็เป็นได้ กรณีนี้อาจต้องใช้พวกยาบำรุงต่างๆ แต่ถ้าหากกังวลเรื่องคุมกำเนิดผิดพลาดให้ตรวจการตั้งครรภ์ดูครับ
**(ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ)
decade-rx

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า