New Document

สอบถามเรื่องยา antiviral penciclovir ครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามเรื่องยา antiviral penciclovir ครับ

โพสต์โดย Oatsenal » 03 ก.ย. 2011, 15:29

คืออยากทราบว่าจากโครงสร้างของยา Penciclovir นั้นจะเห็นว่ามีโครงสร้าง carbonyl group ติดมาด้วย แต่จนแล้วจนรอดผมก็หาเหตุผลของการที่มีหมู carbonyl ที่ เป็น reference ไม่เจอเลย

ถ้าใครพอทราบข้อมูล รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Oatsenal

Re: สอบถามเรื่องยา antiviral penciclovir ครับ

โพสต์โดย Bow031 » 02 เม.ย. 2012, 08:08

Penciclovir เป็นยาต้านไวรัสที่เปลี่ยนแปลงโครงสร้างมาจาก Acyclovir ซึ่ง Penciclovir นั้นเป็นอนุพันธ์ของ 2-deoxyguanosine Penciclovir นั้นจะเปลี่ยนแปลงตรงตำแหน่งของ acyclic side chain ของ Acyclovir โดยเติม Hydroxymethylene แต่ที่ acyclic side chainจะไม่มีหมู่ฟังก์ชั่น Ether ดังนั้น หมู่ carbonyl ของ Penciclovir คือ หมู่ที่อยู่บน Guanosine
Penciclovir จะออกฤทธิ์ในรูป Penciclovir – triphosphate ซึ่งมีความคงตัวมากกว่า Acyclovir– triphosphate ถึง 10 เท่า และสามารถต้านเชื้อ Herpes Simplex Virus ที่ดื้อต่อAcyclovir ได้ แต่มี Oral bioavailability ต่ำแค่ 5%

เอกสารอ้างอิง
1.D.A.Williams,and T.L.Lemke,Foye’ Principles of Medicinal Chemistry, Lippincott Williams & Wilkins,Baltimore,USA,2002.
2.D.J.Abraham,Burger’s Medicinal Chemistry and Drug Discovery ,John Wiley and Sons,
New Jersey,USA,2003.
3.ชุติมา ลิ้มมัทวาภิรัติ์.2555.Antiviral agent.

นศภ.ชุติมา ชิตเกษรพงศ์
Bow031

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า