New Document

ขอคำปรึกษาเรื่องบุหรี่ครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ขอคำปรึกษาเรื่องบุหรี่ครับ

โพสต์โดย pharmb » 03 ก.ย. 2011, 10:14

การสูบบุหรี่ หลังจากที่เราสูบบุหรี่ nicotin จะเข้าสู่สมอง ผลที่ตามมาทำให้ความดันของเราเพิ่มสูงขึ้นได้ใช่ไหมครับ และมันเพิ่มขึ้นเยอะไหมครับ

ใครพอมีข้อมูล ช่วยแชร์หน่อยครับ ขอบคุณครับ
pharmb

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องบุหรี่ครับ

โพสต์โดย white-blue » 04 ก.ย. 2011, 02:23

pharmb เขียน:การสูบบุหรี่ หลังจากที่เราสูบบุหรี่ nicotin จะเข้าสู่สมอง ผลที่ตามมาทำให้ความดันของเราเพิ่มสูงขึ้นได้ใช่ไหมครับ และมันเพิ่มขึ้นเยอะไหมครับ

ใครพอมีข้อมูล ช่วยแชร์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

nicotin เข้าสมองไม่ได้ทำให้ความดันสูงขึ้นนะครับ มันเกี่ยวข้องกับ sympathetic

ถ้าอธิบายตามกลไก

nicotin มันจะสามารถจับกับตัวรับ nicotinic receptor ได้ ดังนั้น มันจะมีผลต่อ sympathetic เพราะในส่วน preganglionic neuron จะใช้ Ach เป็นสารสื่อประสาทแต่ตรง postganglionic ที่ ของ sym จะเป็น epinephrin กับ norepinephrin เนื่องจากตรงส่วน preganglionic มันเป็น nicotinic receptor มันเลยกระตุ้น sympathetic ได้

ถ้าไม่รู้จัก sym กับ parasym ก็ลองกลับไปทบทวนดูนะครับ เพราะมันเป็นระบบพื้นฐานของยาหลายชนิด :smile:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องบุหรี่ครับ

โพสต์โดย pharmb » 04 ก.ย. 2011, 22:27

งั้นก็แปลว่าหลังจากการสูบบุหรี่ ความดันของเราจะเพิ่มขึ้นเล็กน้อย เพราะ การกระตุ้น ระบบ sympathetic จากการกระตุ้น nicotinic receptor ในสมอง

ที่ผมเข้าใจนี่ น่าจะถูกต้องใช่มั้ยครับ
pharmb

โพสต์โดย pharmb » 04 ก.ย. 2011, 22:31

คือว่าผมสนใจทำงานวิจัยเกี่ยวกับเรื่องนี้

คือที่ผมคิดไว้ผมจะทำในอาสาสมัคร

โดยให้สูบบุหรี่ตอนเช้า สองมวล และ วัดความดันโดยเครื่องอัตโนมัติ ทุก 1-2 นาที ประมาน 20 นาที

แล้วนำข้อมูลมาวิเคราห์ ท่านคิดว่างานวิจัยนี้ถ้านำไปเสนออาจารย์ อาจานจะว่าไงครับ มันจะเกิดขึ้นได้ไหมครับ ผมกลัวอาจานบอกว่า จะทำทำไม คนทำเยอะแล้ว ทำแล้วใช้ประโยชน์ได้ไหม อะไรแบบนี้

คิดหัวข้อวิจัยนี่มันยากจริงๆ

วานท่านแนะนำทีครับ
pharmb

โพสต์โดย pharmb » 05 ก.ย. 2011, 00:48

สีท่าจะต้องคิดหัวข้อใหม่ :biggrin:
pharmb

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า