New Document

ถามเกี่ยวกับไซนัสอักเสบครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ถามเกี่ยวกับไซนัสอักเสบครับ

โพสต์โดย Whitesorrow » 27 ส.ค. 2011, 13:54

ตอนแรกผมมีอาการเหมือนไซนัสอักเสบครับ คือน้ำมูกเหนียวข้นสีออก เขียวเหลือง ไหลลงคอตลอด แต่ไม่มีอาการปวดหัวหรือตจามใบหน้า ไปหาหมอได้รับยามาทานคือ Amoxicillin วันต่อมาน้ำมูกก็หายข้นครับ จนผ่านมาเกือบจะครบอาทิตย์(ประมาณ 5-6 วัน) ผมเป็นไข้หวัดใหญ่ ก็ไปหาหมออีกรอบ ได้ยามาทาน ซึ่งก็ได้รับ Amoxicillin , Tamiflu , Amxol มาทานต่อ

อาการของผมตอนนี้คือ
1.น้ำมูกยังมีไหลอยู่บ้างแต่ไม่เยอะ ลักษณะใสแต่เหนียว
2.เสมหะบางครั้งก็มีสีเขียวๆออกมาด้วย
3.บางทีมีกลิ่นแปลกๆเวลาหายใจ
4.ไม่รู้สึกเจ็บหรือปวดบริเวณใบหน้า

จึงอยากถามว่า
1.ผมเป็นไซนัสอักเสบรึเปล่าครับ เพราะน้ำมูกมันใส
2.จำเป็นต้องทานยาแก้คัดจมูกหรือไม่
3.ถ้าเป็นผมจะสามารถรักษาได้อย่างไร

ขอบคุณครับ
Whitesorrow

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า