New Document

จะเริ่มกินยาคุมค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

จะเริ่มกินยาคุมค่ะ

โพสต์โดย Ki_No » 24 ส.ค. 2011, 00:12

อยากทราบว่าถ้าจะเริ่มกินยาคุมเป็นครั้งแรกควรจะทานยี่ห้อไหนดีคะ และจุดประสงค์หลักคือจะทานเพื่อคุมกำเนิดค่ะ ไม่ได้อยากทานเพื่อลดสิว
ซึ่งเคยทานยาคุมมาช่วงนึงแต่ทานไม่หมดแผงเพราะทนไม่ไหวค่ะ รู้สึกคลื่นไส้มากๆทุกครั้งที่ทานเลยคะ เลยคิดเอาเองว่าอาจะเป็นเพราะทานยาที่มีฮอร์โมนมากเกินไปเพราะส่วนตัวแล้วเป็นคนขนตามร่างกายไม่เยอะ สิวก็ขึ้นบ้างประปราย +ประจำเดือนมาปกติทุกเดือน
Ki_No

Re: จะเริ่มกินยาคุมค่ะ

โพสต์โดย white-blue » 24 ส.ค. 2011, 00:44

เคยกินยี่ห้อใหนมาก่อน? แต่ถ้าคลื่นไส้มากๆส่วนมากก็ผลจาก estrogen เยอะน่ะครับ ถ้าให้แนะนำก็ ยี่ห้อ Mercilon หรือ Meliane หรือ YAZ ทั้ง 3 ตัวนี้ estrogen ต่ำสุดแล้วครับ ถ้าหวังผลลดสิวด้วยก็ YAZ แต่ถ้าจะเอาราคาไม่แพงมากก็ Mercilon หรือ Meliane ก็ได้ครับ ( 2 ตัวหลังนี้ไม่ลดสิวแล้วอาจทำให้หน้ามันสิวเพิ่มได้ในบางคน)
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Ki_No » 25 ส.ค. 2011, 22:11

เคยทานยี่ห้อพรีมมาคะ แล้วอยากทราบว่ายาคุมพวกฮอโมนน้อยนี่จะมีผลทำให้ร่างกายผิดปกติอะไรไหมคะ

แล้วได้ไปอ่านข้อความในบางบอร์ดมา เค้าบอกว่าYAZนี่กินแล้วอันตรายหรอคะ

คือไม่กล้าตัดสินใจซื้อเลย เพราะครั้งก่อนที่ได้พรีมมาก็ปรึกษาเภสัชค่ะ ซื้อที่ร้านเลยด้วย เลยอยากทราบข้อมูลชัวร์ๆค่ะ
Ki_No

โพสต์โดย white-blue » 27 ส.ค. 2011, 01:23

ถ้า เอสโตรเจนน้อยก็อาจทำให้ประจำเดือนมาน้อย แต่ก็แล้วแต่แต่ละคนอีกละครับ แต่ก็ต้องระวังเรื่องกินให้ตรงเวลาและก็พยายามอย่าลืมกินบ่อยหรือเลื่อนเวลากิน เพราะฮอร์โมนมันน้อยประสิทธิภาพการคุมกำเนิดอาจลดลงได้ ส่วนเรื่อง Yaz ถ้ามันอันตราย FDA USA คงถอนทะเบียนยาออกไปแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าไม่อันตรายนะครับ อยู่ที่ว่าคุณมีโรคประจำตัวอะไรที่มีข้อห้ามในการกินยาตัวนั้นหรือไม่ แต่ถ้าสุขภาพแข็งแรงเหมือนคนทั่วไป ไม่อ้วนไม่สูบบุรี่ ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลครับ :biggrin:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า