New Document

สอบถามเรื่อง neurontin กับ amitrippylyne มันอันตรายรึเปล่า

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามเรื่อง neurontin กับ amitrippylyne มันอันตรายรึเปล่า

โพสต์โดย aya » 20 ส.ค. 2011, 20:59

สอบถามเรื่อง neurontin กับ amitrippylyne มันอันตรายรึเปล่าค ช่วยตอบทีจ้า พอดีหมอแนะนำให้คุณแม่ทาน

คุณแม่มีอาการปวดหัวครึ่งซีก อยู่บ่ิอยๆ เจ็บปลายประสาท คุณหมอเลยแนะนำให้ทานยา 2 ชนิดนี้ให้เลือกเอาสักอัน แต่กลัวว่า มันจะอันตรายรึเปล่า มีผลข้างเคียงมากน้อยขนาดไหน กังวัลมากๆ หาข้อมูลในเนทก็มีบอกทั้งดีและไม่ดี ยังไงเช่วยด้วยนะจ้า ขอบคุณมากๆ
aya

Re: สอบถามเรื่อง neurontin กับ amitrippylyne มันอันตรายรึเปล

โพสต์โดย SinWiSuth » 20 ส.ค. 2011, 23:01

ตามหลักการแล้ว ยาทุกตัวมีอันตรายของมันเองครับ
การพิจารณาใช้ คือการเห็นแล้วว่าประโยชน์มีมากกว่าโทษครับ
ข้อมูลของคุณแม่คุณเพียงเท่านี้ ยังตอบไม่ได้หรอกนะครับ
เพราะยังต้องการข้อมูลอีกหลายอย่าง
ผมคิดว่าหากวนใจจะใช้จริงๆ ควรปรึกษาแพทย์ผู้รักษาซึ่งทราบข้อมูลของผู้ป่วยโดยละเอียด
ทั้งประโยชน์และความเสี่ยงที่ได้รับครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: สอบถามเรื่อง neurontin กับ amitrippylyne มันอันตรายรึเปล

โพสต์โดย Olive Green » 22 ส.ค. 2011, 06:33

SinWiSuth เขียน:ตามหลักการแล้ว ยาทุกตัวมีอันตรายของมันเองครับ
การพิจารณาใช้ คือการเห็นแล้วว่าประโยชน์มีมากกว่าโทษครับ
ข้อมูลของคุณแม่คุณเพียงเท่านี้ ยังตอบไม่ได้หรอกนะครับ
เพราะยังต้องการข้อมูลอีกหลายอย่าง
ผมคิดว่าหากวนใจจะใช้จริงๆ ควรปรึกษาแพทย์ผู้รักษาซึ่งทราบข้อมูลของผู้ป่วยโดยละเอียด
ทั้งประโยชน์และความเสี่ยงที่ได้รับครับ

ประทับใจการตอบของท่านจริงๆ
Olive Green

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า