New Document

กินวิตามิน bio C แล้วสิวอักเสบขึ้น ใช่แพ้สาร ไบโอฟลาโวนอยด์

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

กินวิตามิน bio C แล้วสิวอักเสบขึ้น ใช่แพ้สาร ไบโอฟลาโวนอยด์

โพสต์โดย aya » 20 ส.ค. 2011, 20:58

กินวิตามิน bio C แล้วสิวอักเสบขึ้น ใช่แพ้สาร ไบโอฟลาโวนอยด์ รึเปล่า

ลองดุกระทู้หลายๆกระทู้ที่มีคนเคยกินวิตามินซีแล้วสิวขึ้น เห็นมีคนบอกว่า อาจจะแพ้ สาร ไบโอฟลาโวนอยด์ ที่มันผสมอยู่ใน วิตามิน ซี

**แต่ที่อยากทราบคือ พอดีไปลองเสิดกุเกิ้ลมา สาร ไบโอฟลาโวนอยด์ มันมีอยู่ในผลไม้เกือบทุกชนิดเลย แปลว่า หากเราแพ้สารนี้ในวิตามิน ซี เราก็ต้องแพ้สารนี้ จากผลไม้ที่มีสารนี้อยู่หรอ แล้วจะกินผลไม้ได้ยังไงอะ T T

ใครพอทราบเรื่องพวกนี้ช่วยอธิบายให้ทีจ้า เพราะกิน bio C ทั้งสิว ทั้งผื่น ค่อยๆ ขึ้นเลยT T
aya

Re: กินวิตามิน bio C แล้วสิวอักเสบขึ้น ใช่แพ้สาร ไบโอฟลาโวนอ

โพสต์โดย white-blue » 23 ส.ค. 2011, 12:46

ลองเปลี่ยนยี่ห้อดู ก่อนเปลี่ยนก็หยุดกินและรอให้ผื่นหยุบไปก่อนค่อยเริ่มกินใหม่ ถ้ากินได้ก็กินยี่ห้อนั้นไป
ตัวสารอาจจะไม่แพ้แต่กระบวนการผลิตการปนเปื้อนต่างๆมันก็อาจมีผล ถ้าอยู่ รพ จะเห็นเยอะแยะ แพ้ sara กิน tylenol ได้ กิน para ขององค์การไม่ได้ สัพเพเหระ สรุปกินยี่ห้อใหนได้ก็ยี่ห้อนั้นแหละครับ :wink:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: กินวิตามิน bio C แล้วสิวอักเสบขึ้น ใช่แพ้สาร ไบโอฟลาโวนอ

โพสต์โดย aya » 23 ส.ค. 2011, 17:24

รบกวนทีค่ะ นานไหมค่ะ กว่าพวกผื่น จะหายไป นี่หยุดกินมา 3 วัน ดุมันยังมีผื่นอยู่เลย แต่น้อยลงอะค่ะ
aya

โพสต์โดย white-blue » 23 ส.ค. 2011, 20:11

บางคนหายเร็วบางคนหายช้า แล้วก็ขึ้นอยู่กับลักษณะผื่นที่เป็น บริเวณที่เป็น ปริมาณสารที่ได้รับเข้าไปด้วยครับ แต่ที่คุณบอกว่าผื่นน้อยลงแล้วก็ไม่น่าห่วง ถ้ามีอาการคันก็หาซื้อยาแก้แพ้มากินก็ได้ ถ้าไม่มีอาการก็รออย่างเดียว 3 วันยังไม่หายก็ไม่แปลกหรอกครับไม่ต้องกังวล :razz:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย aya » 24 ส.ค. 2011, 14:30

ขอบคุณมากๆค่ะ
aya

โพสต์โดย maulie72 » 06 ก.ย. 2011, 00:46

ลองเปลี่ยนมาทาน โปรพอลิส และใช้ทาสิว ผื่น ได้ด้วยค่ะ

โปรพอลิส เป็นกาวผึ้งจากธรรมชาติ ไม่มีสารเคมี
มีใช้ในการรักษาอาการต่าง ๆ ทั่วโลกเลยค่ะ
ลองหาในกูเกิล ดูค่ะ

ถ้าสนใจ เข้าดูที่เว็บได้ค่ะ

http://www.pantipmarket.com/items/11534448

เกรดตัวนี้เป็นเกรดเอที่ดีที่สุดค่ะ คือ Brazillian Green Propolis ที่สกัดแอลกอฮอล์แล้ว
ราคาจะสูงหน่อยค่ะ แต่คุณภาพดีที่สุด
maulie72

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า