New Document

อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องยากลุ่ม ARBs (เช่นพวก Valsartan ค่ะ)

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องยากลุ่ม ARBs (เช่นพวก Valsartan ค่ะ)

โพสต์โดย @NaTsU_Ai@ » 19 ส.ค. 2011, 19:34

สวัสดีค่ะพี่ๆ คือว่าตอนนี้หนูกำลังทำรายงาน New drug ค่ะ ต้องสืบค้นข้อมูลว่า

"ทำไม" ยาในกลุ่ม Angiotensin II receptor blocker จึงไม่นำมาใช้ในรูปแบบยาฉีด น่ะค่ะ

แต่ว่าลองค้นในเวป Pubmed แล้วไม่เจองานวิจัยเลยค่ะ แถมตอนนี้ยังเรียน Medicinal chemistry ไปได้เทอมแรก ความรู้เรื่องโครงสร้างยากับการนำไปใช้ยังไม่ปึ้กเลยค่ะ :razz:

พี่ๆช่วยแนะนำเวปหรือข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยนะคะ :mrgreen: ขอบคุณค่าาา ขอให้สวยๆหล่อๆกันทุกคนเลยค้าบบบ อิอิ :lol:
@NaTsU_Ai@

Re: อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องยากลุ่ม ARBs (เช่นพวก Valsartan ค

โพสต์โดย white-blue » 23 ส.ค. 2011, 13:00

ถ้าจะให้ผลิตในรูปแบบยาฉีดด้วยเหตุผลอะไรบ้างละครับ เช่น ต้องการ bioava 100% หรือต้องการให้ ออกฤทธิ์เร็ว ถ้าต้องการให้ออกฤทธิ์เร็วก็แสดงว่าน่าจะใช้ในพวก hypertensive crisis ก็ลองดูว่า ณ ปัจจุบันเค้าใช้อะไรบ้าง ที่เห็นก็มี nicardipine nitroglycerine อื่นๆก็ลองไปค้นดู แล้วก็ลองศึกษายาพวกนี้ดูพวก kinetic dynamic ต่างๆ ว่ามันต่างกับ ARBs อย่างไร แล้วก็วิเคราะห์เอา (ถ้าพี่เป็นบริษัทยาพี่ไม่ผลิตยาฉีดหรอกยากินขายได้เยอะกว่า) :lol: :lol:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า