New Document

ถามเกี่ยวกับ ไดแอน หน่อยค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ถามเกี่ยวกับ ไดแอน หน่อยค่ะ

โพสต์โดย Berry » 13 ส.ค. 2011, 02:01

เรื่องราวอาจจะสับสนหน่อยนะคะ แต่จะเล่าให้เข้าใจที่สุดค่ะ
ดิฉันรับประทานยาคุมยี่ห้อไดแอนอย่างต่อเนื่องมาเป็นเวลาปีกว่าๆแล้ว
แต่เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ดิฉันไปเที่ยวรีสอร์ทกับแฟนและพกยาไปด้วย
กลางดึกดิฉันก็กินยาตามปกติ พอตอนตี 5 ของวันอาทิดก็มีสัมพันธ์กับแฟน
จากนั้นสายๆก็เช็คเอ้าท์ออกจากที่พัก โดยลืมหยิบยาคุมมาด้วย หรือพูดง่ายๆว่าดิฉันทำยาคุมหายนั่นเอง
ทำให้ในคืนวันอาทิดดิฉันไม่ได้กินยาคุม
พอวันจันก็รีบไปซื้อยาคุมมาเพื่อจะกินต่อ แต่ปัญหาอยู่ตรงนี้ค่ะ
คือ ดิฉันไม่แน่ใจว่ายาคุมจะหมดแผงวันไหน แต่คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็นวันพุธ
ดิฉันเลยกินยาถึงวันพุธแล้วหยุดกิน
อยากทราบว่า ถ้าดิฉันกินยาขาดหรือเกินวันไป จะก่อให้เกิดการตั้งครรภ์ไหมคะ
รบกวนผู้รู้ช่วยแถลงไขทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ
Berry

Re: ถามเกี่ยวกับ ไดแอน หน่อยค่ะ

โพสต์โดย Typhoon » 13 ส.ค. 2011, 10:24

เรียน คุณ Berry

หากที่ผ่านมาคุณกินยาคุมได้สม่ำเสมอ กรณีของคุณโอกาสท้องเป็นไปได้น้อยครับ เนื่องจากระดับยาในเลือกน่าจะเพียงพอในการป้องกันการตกไข่ คุณไม่ได้กินเพียง 1 เม็ดในวันอาทิตย์และกินต่อในวันจันทร์ โอกาสที่ไข่จะตกในช่วงที่ไม่ได้กินยาวันอาทิตย์คงจะน้อยครับ ตอนนี้ผมแนะนำให้รอให้ประจำเดือนมาก่อน แล้วค่อยเริ่มทานแผงใหม่ครับ
Typhoon

Re: ถามเกี่ยวกับ ไดแอน หน่อยค่ะ

โพสต์โดย Berry » 14 ส.ค. 2011, 11:17

ขอบคุณมากค่ะ แล้วถ้าทานเกินไป 3 วัน จะเป็นไรมั้ยคะ
พอดีเพิ่งมาทราบอย่างชัดเจนว่า ยาเหลือแค่เม็ดสุดท้ายคือของวันอาทิตย์ แต่ดิฉันทานเกินมาถึงวันพุธ
Berry

โพสต์โดย Typhoon » 14 ส.ค. 2011, 22:20

ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่อาจจะทำให้ประจำเดือนมาช้าลง 2-3 วันครับ
Typhoon

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า