New Document

ถามพี่ๆเภสัชค่ะ คาดว่ามาในนี้มีคำตอบแน่ ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ถามพี่ๆเภสัชค่ะ คาดว่ามาในนี้มีคำตอบแน่ ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

โพสต์โดย atrium » 04 ส.ค. 2011, 12:18

1.ยกตัวอย่างกลไกการออกฤทธิ์ของยาที่ไม่มีปฏิกิริยากับrecertor หรือสารชีวโมเลกุล
2.จงบอกประเภทของสารชีวโมเลกุลที่เป็นโปรตีนและอาจเป็นเป้าหมายการออกฤทธิ์ของยา
3.จงยกตัวอย่างของreceptor
4.อธิบายภาวะ up regulation และ down regulation ของ receptor มีผลกระทบต่อการรักษาอย่างไร
5.อธิบายผลกระทบจาก entero-hepatic circulation ของยา
6.ผลกระทบจากปฏิกิริยาระหว่างยาสองตัวที่มี high binding protein
7.ยกตัวอย่าง pharmacogenetics ที่มีผลต่อการออกฤทธิ์ของยา
..ขอบพระคุณผู้ที่เข้ามาตอบทุกท่านค่ะ ขอให้มีความสำเร็จในหน้าที่การงานด้วยเทอญ .......กำลังเรียนโทด้านการพยาบาลค่ะ วิชาเภสัชเป็นหนึ่งในวิชาเรียนดิฉันไม่ค่อยรู้เรื่องค่ะ จึงต้องมาขอคำตอบจากพวกพี่ๆใจดีทั้งหลาย ขอบคุณนะค่ะ
atrium

Re: ถามพี่ๆเภสัชค่ะ คาดว่ามาในนี้มีคำตอบแน่ ขอบคุณมาล่วงหน้า

โพสต์โดย SinWiSuth » 04 ส.ค. 2011, 14:30

คำถามที่ถามมา หลายข้อผมมองว่ามีความสำคัญที่ต้องศึกษาเพื่อรู้เป็นพื้นฐานนะครับ
เพื่อจะได้ประยุกต์ใช้ในอนาคตต่อไป
บางคำถาม ลักษณะงานพยาบาลปริญญาตรีสมควรจะตอบได้นะครับ
เช่น ตัวอย่างของ receptor หากไม่คิดไปไหนไกล ก็ตัวรับ Beta, ตัวรับ alpha ที่เรียนกันในวิชาเภสัชวิทยาตั้งแต่แรกๆ เลยครับ

ผมแนะนำหนังสือ goodman & gilman ครับ
ลองไปยืมที่ห้องสุมดมาศึกษาดูครับ อ่านง่ายครับ และมีคำตอบทุกคำตอบที่คุณต้องการครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า