New Document

ถาม L Carnitine กับ miracle herb ค่ะ (ไม่เกี่ยวกันหรอก)

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ถาม L Carnitine กับ miracle herb ค่ะ (ไม่เกี่ยวกันหรอก)

โพสต์โดย NENG » 30 ก.ค. 2011, 21:32

เรื่องแรก กำลังวางแผนจะลดน้ำหนักโดยตั้งใจว่าจะหาเวลาออกกำลังกายได้แค่วันละครึ่งชั่วโมงสัปดาห์ละสามวัน มีคนแนะนำให้กิน l carnitine เพื่อเพิ่มระดับการเผาผลาญ เพราะว่าตอนนี้ใช้เครื่องชั่งน้ำหนักแบบมีสแกนอะไรหลายๆอย่างมันบอกว่า ระดับการเผาผลาญเราเท่ากับคนแก่ :roll:

อยากทราบว่า ระหว่าง การกิน l carnitine เพียวๆ ยี่ห้อ Vistra จะต่างกับ ยี่ห้อ GNC ไหม ราคาต่างกันเยอะเลย

แล้วถ้าไปกินพวก LCH ที่ร้านขายอาหารเสริมแนะนำ มันผสมอะไรอย่างอื่นเข้าไปด้วย เห็นว่ากินแล้วนอนก็ผอมได้ :lol: จะเป็นอย่างไร

เรื่องที่สองค่ะ มีคนในครอบครัวมีความเสี่ยงมะเร็งปอด และมะเร็งต่อมลูกหมาก มีคนแนะนำให้กิน http://miracleherb.yolasite.com/miracle-suplement.php อยากทราบว่าอันตรายไหมคะ คือยังไม่อยากให้เขารับคีโมค่ะ ถ้าตัวนี้กินแล้วไม่สร้างความเสียหาย ก็อาจจะกินในระหว่างที่รักษาด้วยวิธีอื่นอยู่

ขอบคุณมากๆนะคะ
NENG

Re: ถาม L Carnitine กับ miracle herb ค่ะ (ไม่เกี่ยวกันหรอก)

โพสต์โดย SinWiSuth » 02 ส.ค. 2011, 14:46

ข้อมูลของ L-carnitine เป็นไปในทางทฤษฎีเท่านั้นครับ ข้อมูลประสิทธิภาพในคนจัดว่ามีจุดด้อยอยู่หลายอย่าง
ในทางการแพทย์ไม่ยอมรับประสิทธิภาพของ L-carnitine ในการลดน้ำหนักครับ
เนื่องจากในคนปกติร่างกายมี l-carnitine เพียงพออยู่แล้ว
การได้รับเพิ่มไม่มีผลช่วยในการเผาผลาญครับ และผมเชื่อว่ายังไม่มีหลักฐานใดๆ ค้านความจริงข้อนี้ได้เลยครับ
ดังนั้น อย่าตกเป็นเหยื่อทางการตลาดของคำโฆษณาชวนเชื่อครับ

เรื่องที่สอง คำว่า "เสี่ยง" แปลว่ายังไม่เป็น แต่ไม่เข้าใจว่ามาพร้อมกับการไม่อยากให้เข้ารับยาเคมีบำบัดได้อย่างไร
ผู้ถามคงต้องให้รายละเอียดที่ชัดเจนกว่านี้ครับ ว่าเป็นหรือไม่เป็นกันแน่

หากยังไม่เป็น การป้องกัน คือการหลีกเลี่ยงปัจจัยเสี่ยง และการตรวจคัดกรองตามความเหมาะสมครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า