New Document

มีcase ขอคำปรึกษาครับเรื่องไมเกรน

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

มีcase ขอคำปรึกษาครับเรื่องไมเกรน

โพสต์โดย tintin_hcu » 27 ก.ค. 2011, 23:27

มีcase ปรึกษาครับ ญ คู่ อายุประมาณ40เศษแต่ยังไม่ถึง50 มีอาการปวดหัวไมเกรนทุกวันมักเป็นช่วงเวลาบ่าย4โมงประจำเลยครับ ซักเรื่องการนอน ก็ไม่ได้นอนดึกอะไร ตื่นมาตอนเช้าก็ปวดหัว ถามเรื่องความดันโลหิต ก็บอกว่าเคยวัดแล้วไม่สูงด้วย ไม่มีโรคประจำตัวอะไร เคยไปหาหมอที่รพ.เอกชน ได้ยามาทาน ก็ไม่หาย มาหาผมที่ร้านเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมก็จัดยาตามอาการ Polygot , ibuprofen, ophenadrine q6hr +amitrip10mg hs แต่ไมได้ให้ fluarizineเพราะคนไข้ได้จากรพ.มาแล้ว พอผ่านไปประมาณ3-4วัน เมื่อวาน(26กค) ก็กลับมาอีกมารับยาpolygot เพิ่มอย่างเดียว ก็มาเล่าว่าอาการก็เหมือนเดิมคือเป็นช่วงเวลา4โมงเย็นทุกวัน ผมเลยให้Topamax50mg ครึ่งเม็ดก่อนนอน อยากขอคำปรึกษาครับว่าถ้ากินtopamax 20วันแล้วยังมีอาการอีกควรจะแนะนำคนไข้อย่างไรดี เพราะท่าทางจะไม่ค่อยอยากไปรพ.แล้วเพราะไปก็งั้นๆ

ใครเล่น FB แล้วเป็นสมาิชิกห้อง pharmacafe headline news ก็ลองอ่านในwall หน้านั้นนะครับ ผมpost ไว้แล้วมีคนมาช่วยตอบได้ คิดว่ามีประโยชน์กับการพิจารณาครับ
http://www.facebook.com/groups/15591581 ... 3652434073
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
tintin_hcu

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า