New Document

สอบถามเรื่อง ยาคลายเครียดค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามเรื่อง ยาคลายเครียดค่ะ

โพสต์โดย petal » 20 ก.ค. 2011, 12:14

คือได้ยาคลายเครียดมาจากหมอค่ะ เป็นแคปซูลเล็กๆ สีชมพู-ขาว อยากทราบว่ามันคือยาอะไร กินแล้วมีผลข้างเครียงอะไรมั๊ย คือกินแล้วรู้สึกว่ามีอาการนอนไม่หลับนิดหน่อย เป็นผลจากยาหรือเปล่าคะ
petal

Re: สอบถามเรื่อง ยาคลายเครียดค่ะ

โพสต์โดย white-blue » 21 ก.ค. 2011, 01:04

คงเป็น Clorazepate
ก็เป็นยาคลายเครียดนอนหลับตัวนึงแหละครับ ผลข้างเคียงถ้าให้บอกตามตำราก็มีบ้าง แต่ที่เจอบ่อยๆก็ ง่วงซึม เวียนหัว ไม่มีเรียวแรง ปากแห้ง ปวดหัว นอนไม่หลับ เป็นต้น
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า