New Document

สอบถามเรื่องการใช้ยาแก้แพ้ ควบคู่กับ minoxidil แบบทาน

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามเรื่องการใช้ยาแก้แพ้ ควบคู่กับ minoxidil แบบทาน

โพสต์โดย nineex » 17 ก.ค. 2011, 21:55

ปกติยาแก้แพ้นั้นมีฤทธิ์ทำหลอดเลือดหดตัว
ซึ่งตรงกันข้ามกับ minoxidil แบบทานซึ่งทำให้หลอดเลือดขยายตัว ซึ่งผมใช้ัตัวนี้ทานอยู่เืพื่อแก้ปัญหาเรื่องผมร่วง

โดยปกติผมเป็นโรคภูมิแพ้เป็นประจำอยู่ด้วย ทำให้ใต้ตาคล้ำมาก(เป็นผลมาจากเส้นเลือดใต้ตาขยายตัวจากอาการภูมิแพ้)
ทานยาแก้แพ้ แล้วดีขึ้น อยากถามว่าถ้าต้องการใช้ minoxidil ด้วย ยาจะออกฤทธิ์หักล้างกันไหม

หรือควรใช้ยาตัวไหนมาแทนตัวไหนดีครับ
nineex

Re: สอบถามเรื่องการใช้ยาแก้แพ้ ควบคู่กับ minoxidil แบบทาน

โพสต์โดย white-blue » 20 ก.ค. 2011, 12:44

histamine มันมี tarket ที่ small blood vessels มากกว่า แต่พวก minoxidil มีผลต่อพวก artery ใหญ่ๆและมีผลต่อ vein น้อยกว่าด้วย
ในทางกลไกแล้ววิเคราะห์(เอาเอง)ว่า ไม่น่าจะมีผลสักเท่าไร

แนะนำว่า ก็กิน minoxidil แก้ผมร่วงไปนั้นแหละครับ ส่วนยาแก้แพ้ก็กินไปตามปกติ ถ้าความดันปกติก็ไม่ต้องไปกังวลอะไรมาก ถ้ากินยาแก้แพ้แล้วดีขึ้นอย่างที่ จขกท ว่ามาแล้วก็ไม่ต้องไปปรับอะไรหรอกครับ สิ่งสำคัญของการรักษาโรคอยู่ที่ clinical คนไข้ที่ดีขึ้น อย่าไปให้ความสำคัญของกลไกของยามากนักเลยครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า