New Document

ยาลดการต้านเกร็ดเลือด

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ยาลดการต้านเกร็ดเลือด

โพสต์โดย Narong » 10 ก.ค. 2011, 20:54

ผมรบกวนสอบถามหน่อยนะครับคือผมไปหาหมอมาปรากฎว่ามีเส้นเลือดตีบที่หัวใจแล้วหมอก็จ่ายยาชื่อcilostazolมาผมมาดูแล้วยามันเกี่ยวกับเส้นเลือดดัำอุดตันที่ขาหรือทำให้ขาอ่อนแรงอะไรทำนองนี้ครับผมไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกับที่ผมเป็นที่หัวใจหรือเปล่าทั้งๆที่ผมอ่านมันมีอีกตัวที่น่าจะเกี่ยวกับผมโดยตรงเลยชื่อcloplidogrelทำไมหมอไม่จ่ายตัวนี้ครับขอบคุณครับ
Narong

Re: ยาลดการต้านเกร็ดเลือด

โพสต์โดย white-blue » 13 ก.ค. 2011, 01:09

ยาที่คุณว่ามา(Cilostazol)เกี่ยวข้องกับโรคหลอดเลือดหัวใจตีบที่คุณว่ามาแน่นอนครับ เห็นมีการทดสอบประสิทธิภาพเทียบกับยา แอสไพรินอยู่ รายละเอียดของยาคงไม่ขอลงนะครับ ส่วนเรื่องเหมาะสมหรือไม่กับอาการของคุณคงตอบไม่ได้ ต้องถามแพทย์ผู้ตรวจคุณจะดีที่สุดเพราะโรคพวกนี้ต้องอาศัยการตรวจร่างกายและดูประวัติเก่าร่วมด้วย

http://www.medscape.com/viewarticle/718212
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 ก.ค. 2011, 11:35

ตาม reference ของข้างบน เป็นการสรุปการศึกษาที่ใช้เกี่ยวกับ Ischemic stroke นะครับ ไม่ใช่ ishemic heart disease ที่ผู้ถา่มมานะครับ

"The phosphodiesterase inhibitor cilostazol is more effective in secondary stroke prevention and has a significantly lower incidence of serious cerebral hemorrhage compared with aspirin (ASA) in patients with noncardioembolic cerebral infarction"
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 ก.ค. 2011, 11:41

คำถามที่เจ้าของกระทู้ถามมา ผมคิดว่าอาจจะต้องมีข้อมูลรายละเีอียดเรื่องโรคที่ชัดเจนกว่านี้จึงจะสามารถให้คำตอบได้อย่างถูกต้องนะครับ
ดังนั้นจึงควรสอบถามกับแพทย์ผู้ทำการรักษาจะได้ข้อมูลที่ชัดเจนกว่านะครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย memory » 14 ก.ค. 2011, 13:19

เห็นด้วยกับคุณ Sinwisuth ครับ อาจต้องมีข้อมูลโรคมากกว่านี้จึงจะพอให้คำตอบได้ครับ
สำหรับข้อมูลของยาตัวนี้เท่าที่หาได้พบว่ามีการนำมาใช้ในผู้ป่วยโรคหลอดเลือดหัวใจตีบที่มีการใส่ขดลวดค้ำยัน (stent) เพื่อป้องกันการตีบของหลอดเลือดหัวใจซ้ำ ซึ่งมีอยู่หลายการศึกษา ไม่ขอลงรายละเอียดนะครับ ดังนั้นหากต้องการได้รับคำตอบที่สมบูรณ์และถูกต้องมากขึ้นอาจจำเป็นต้องได้ข้อมูลเพิ่มเติมในเรื่องของการวินิจฉัยและการรักษาที่ได้รับไปแล้ว และผมไม่แน่ใจว่าตัวผู้ป่วยเองเคยได้รับยาตัวใดมาก่อนหน้านี้บ้าง และเคยเกิดผลข้างเคียงจากยาที่เคยได้รับหรือไม่
หากต้องการคำปรึกษาเพิ่มเติมสามารถ post รายละเอียดส่งมาที่ผมได้นะครับ ยินดีให้คำปรึกษาครับ
memory

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า