New Document

สงสัยเรื่องการใช้ยาคุมกำเนิด

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สงสัยเรื่องการใช้ยาคุมกำเนิด

โพสต์โดย honghong » 09 ก.ค. 2011, 15:45

ยาสมิน แบบ 21เม็ด ช่วงที่หยุด 7 วันประจำเดือนจะมาใช่มั้ย ถ้าในช่วงเจ็ดประจำเดือนหมดแล้วอะคะ ประมาณวันที่ 7 สามาารถมีอะไรกับแฟน โดยที่ไม่ใช้ถุงยาง แล้วหลั่งข้างในได้มั้ย แล้วถ้าจะหยุดยาอะคะ ต้องหยุดยังไงให้ปลอดภัย ไม่ท้องอะค่ะ
honghong

Re: สงสัยเรื่องการใช้ยาคุมกำเนิด

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 ก.ค. 2011, 11:57

จะท้องหรือไม่ ต้องดูหลายเรื่องนะครับ
ถ้ากินยาสม่ำเสมอดีมาก และแผงนี้เป็นแผงที่สองแล้ว
คำตอบแรก คือได้ครับ ผมค่อนข้างมั่นใจ

ส่วนคำถามที่สอง คือกาีรจะหยุด ผมไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจคำถาม
หยุดตอนยาหมดแผงเป็นเวลาเจ็ดวัน หรือหยุดกินยาคุมกำเนิดไปเลย
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: สงสัยเรื่องการใช้ยาคุมกำเนิด

โพสต์โดย honghong » 13 ก.ค. 2011, 22:45

หมายถึงหยุดกินยาคุมไปเลย
honghong

โพสต์โดย SinWiSuth » 14 ก.ค. 2011, 11:08

หยุดแล้วก็ต้องคุมกำเนิดวิธีอื่นร่วมด้วยอ่ะคับ

แต่ถ้าตั้งใจจะถามว่า หลังจากมีอะไรกันแล้ว ต้องกินยาต่ออีกกี่วัน
ผมว่าง่ายสุดก็กินจนหมดแผงนั่นแหละคับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย honghong » 14 ก.ค. 2011, 12:40

อ่อคะ ระหว่างกินยา รุ้สึกปวดหัวไมเกรนมากเลย แต่มีอาการเจ็บ แล้วก็รุ้สึก ร้อน แน่นหน้าอกด้วยนะ นอนไม่หลับด้วย รู้สึกว่าเป็นตั้งแต่เริ่มกินยาแล้ว ทำไงดี แน่นหน้าอกมันเปนผลข้างเคียงจากการทานยารึป่าว อ่านในใบกำกับยา ไม่เหนมีอาการแบบนี้นะคะ หายใจไม่ค่อยจะสะดวกด้วย
honghong

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า