New Document

เยื่อจมูกอักเสบ บวมโตเกือบมิด (ประมาณ0.5 ซม)

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

เยื่อจมูกอักเสบ บวมโตเกือบมิด (ประมาณ0.5 ซม)

โพสต์โดย momandson » 04 ก.ค. 2011, 14:20

หลังๆมานี่ ลูก (ย่าง 8 ขวบ) ไม่สบาย เดือนเว้นเดือน หวัด ติดเชื้อ เสมหะเหลืองเขียว เยื่อจมูกอักเสบ บวมโต

สังเกตว่า 3 เืดือนมาเนีีย..จมูกข้างซ้าย หายใจแทบไม่ออก เพราะ เยื่อจมูกอักเสบ บวมโตเกือบมิด (ประมาณ0.5 ซม) หวัด น้ำมูกหายแล้ว

แต่เยื่อจมูกอักเสบ บวมโต ไม่เห็นจะยุบเลยค่ะ

ไม่ทราบว่า จะมีวิธีรักษายังไงกันบ้างค่ะ เช่น ผ่าออก ให้ยุบ สงสารลูก หายใจเข้าออกได้น้อย กลัว ออกซิเจนไปเลี้ยงสมองไม่พอ กลายเป็นคนเฉื่อยชานะคะ

ใครทราบ หรือ เคยทราบ ลักษณะแบบนี้ รักษากันยังไง ช่วยบอกด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
momandson

Re: เยื่อจมูกอักเสบ บวมโตเกือบมิด (ประมาณ0.5 ซม)

โพสต์โดย lolipop » 04 ก.ค. 2011, 16:09

ควรจะไปพบคุงหมอน่ะค่ะ
lolipop

Re: เยื่อจมูกอักเสบ บวมโตเกือบมิด (ประมาณ0.5 ซม)

โพสต์โดย meepee » 04 ก.ค. 2011, 17:08

แนะนำให้ไปพบแพทย์เฉพาะทางด้านหู ตา คอ จมูก ร่วมกับแพทย์เฉพาะทางด้านโรคภูมิแพ้ครับ
เนื่องจากระดับอาการเกินกว่าการซื้อยาทานเอง หรือการรักษาด้วยตนเองครับ
แม้ว่าวิธีการรักษาผมจะพอทราบ ทั้งการรักษาในลักษณะเดียวกับแพทย์เฉพาะทางด้านหู ตา คอ จมูก ร่วมกับแพทย์เฉพาะทางด้านโรคภูมิแพ้
รวมถึงกลุ่มยาที่ใช้ในการรักษาอาการดังกล่าว
แต่การพบแพทย์เฉพาะทางเพื่อรักษาให้ถูกวิธีจะดีที่สุดครับ

ด้วยความเคารพ

ภก.ระพี ระบิงเกา

ปล.โพสต์กระทู้คนละช่องทางน่ะครับ แต่ไม่มีปัญหาครับ
meepee

โพสต์โดย momandson » 08 ก.ค. 2011, 11:28

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ

รพ. ไหนดีละค่ะ ที่มีหมอ หู คอ จมูก เก่งๆ นะคะ
momandson

โพสต์โดย white-blue » 08 ก.ค. 2011, 16:15

momandson เขียน:ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ

รพ. ไหนดีละค่ะ ที่มีหมอ หู คอ จมูก เก่งๆ นะคะ

รพ. ไหนก็ได้ครับแล้วแต่สะดวก ขอแค่เป็นแพทย์เฉพาะทาง เก่งทุกคนละครับ เพราะกว่าจะจบเฉพาะทางกันมาใช้เวลาเรียนกันหลายปี แล้วแต่ละท่านที่จบมาเชื่อได้ว่ารักษาคนไข้มาไม่ต่ำกว่าหลัก หมื่น-แสนคนแน่นอนครับ เรื่องประสบการณ์ไม่ต้องห่วง แน่นอนกว่ามาถามในเว็บบอร์ดเยอะครับ :razz:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 08 ก.ค. 2011, 16:18

เมื่อไปพบแพทย์สิ่งสำคัญที่สุดที่จะทำให้ลูกคุณมีอาการดีขึ้น
คุณต้องเล่าพฤติกรรมสุขภาพของลูกคุณให้แพทย์ทราบด้วย
เพื่อที่แพทย์จะได้แนะนำพฤติกรรมสุขภาพที่เหมาะสมในการส่งเสริมสุขภาพอีกทางหนึ่งด้วย
การรักษาด้วยยาอย่างเดียวไม่เพียงพอคะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PHARMA_GIRL

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า