New Document

สอบถามผู้รู้เรื่องเคสในร้านยาหน่อยครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามผู้รู้เรื่องเคสในร้านยาหน่อยครับ

โพสต์โดย tum236 » 25 มิ.ย. 2011, 12:33

ผู้ป่วยหญิง 35 ปี มาร้านยาด้วยอาการขาบวมประมาณ 2 วัน กดแล้วไม่บุ๋ม มีอาการปวดแปลบๆเหมือนเข็มทิ่มแทง เป็นเฉพาะบริเวณขาซ้าย มักมีอาการเป็นเช่นนี้อยู่ตลอด 2 ปี เป็นๆหายๆ จามการซักถามไม่พบโรคประจำตัวใดๆ ไม่ได้ทานยาหรือสมุนไพรก่อนหน้า เคยไปให้แพทย์เอกซเรย์ขาแต่ไม่พบความผิดปกติใดๆ สิ่งที่ได้กลับมาจากแพทย์จะเป็นยาแก้ปวด ลดบวม ยาทา ทานได้ประมาณซัก4-5วัน ถึงมีอาการดีขึ้น แต่อาการต่างๆก็มักจะกลับมาเป็นอยู่เรื่อยๆ สอบถามอาการอื่นๆก็ไม่มีทั้งเหนื่อยหอบ หรือมีอาการอื่นๆใดร่วม โดยช่วงนี้กำลังให้นมบุตรอายุ 2 เดือนอยู่ด้วย ตอนแรกผมจะจ่ายยาแก้ปวดและamitryptyline แต่ก็ไม่กล้าจ่ายเพราะยาขับผ่านทางน้ำนมเป็นส่วนใหญ่ เลยได้แต่ให้คนไข้ทานพาราเซตามอลไปดูก่อนบวกกับยาทา ถ้าอาการไม่ดีขึ้นหรือทนไม่ได้จริงๆค่อยกลับมาที่ร้าน และแนะนำให้คนไข้ไปลองเจาะตรวจเลือดดูด้วยครับ

ไม่รู้ว่าถ้าเป็นเคสกรณีแบบนี้เราควรจะทำอะไรมากกว่านี้ไหมครับ (คนไข้ไม่แพ้ยา) หรือถ้าคนไข้กลับมาเพราะทนอาการไม่ไหว เราจะให้ยาทานแล้วให้คนไข้หยุดการให้นมช่วงระยะนึงได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
tum236

Re: สอบถามผู้รู้เรื่องเคสในร้านยาหน่อยครับ

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 มิ.ย. 2011, 02:35

เภสัชด้วยกันจะมาคุยกันเรื่องช่วยกันวินิจฉัยหรือหาสาเหตุโรคยากๆ ก็เอาการอยู่นะครับ
เคสแบบนี้ผมมองว่าเค้าต้องเปลี่ยนโรงพยาบาลแล้วล่ะ ถ้าขาบวมเป็นๆ หายๆ มาสองปีแบบนี้
คำว่า x-ray ไม่พบความผิดปกติ ไม่ได้ช่วย exclude อะไรออกหรอกครับ เพราะว่าแต่ละเครื่องมือมันก็มี sense มี spec ของมัน
ถ้าไม่เจอ แต่ลองรักษาแล้วก็ไม่หาย มันคงต้องมีวิธีการอะไรที่เหนือกว่า x-ray ในการค้นหาโรคอ่ะครับ
โรงเรียนแพทย์อาจจะเป็นคำตอบที่ดีของเค้าก็ได้นะครับ ^ ^
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: สอบถามผู้รู้เรื่องเคสในร้านยาหน่อยครับ

โพสต์โดย tum236 » 29 มิ.ย. 2011, 00:11

ขอบคุณครับ ผมลองถามหมอตามโรงเรียนแพทย์บ้างก็คิดว่าอาจเป็น DVT หรือโรคเท้าช้าง. เลยได้แต่ขอให้เค้าไปตรวจที่รพ.ตามที่แนะนำเค้าไปคงดีที่สุดครับ ^^
tum236

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 03 ก.ค. 2011, 11:32

ไม่น่าจะยากนะคะ
ขาดข้อมูล
1. อาชีพ
2. ลักษณะงานที่ทำอยู่
3. พฤติกรรมสุขภาพที่ไม่เหมาะสม
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PHARMA_GIRL

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า