New Document

สงสัย Pioglitazone

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สงสัย Pioglitazone

โพสต์โดย sasiwan » 24 มิ.ย. 2011, 11:28

pioglitazone ทำไมทานแล้ว แก้มตอบ และหน้าดูโทรมจังเลยครับ? ก่อนหน้านี้หมอให้ Metformin ไม่เป็นครับ แต่มีอาการเวียนหัว ใจสั่น เหงื่อออกฝ่ามือ ฝ่าเท้ามาก หมอจึงเปลี่ยนให้เป็น Pioglitazone1/2x1 พร้อมอาหารเช้าครับ
ก่อนอาหารเย็น ผมลองเจาะ DTX=90(เฉลี่ย) แต่พอเจาะตอนก่อนอาหารเช้าจะได้ 126-150 ผมงง เพราะตามกลไกของมันตื่นเช้ามา มันควรต่ำที่สุด และค่อยๆเพิ่มขึ้น ใช่ไหมครับ บอกหมอหมอก็ไม่เชื่อ ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับแนวทางการรักษาว่าควรปรับยาอย่างไรให้น้ำตาลมัน stable กว่านี้ครับ
sasiwan

Re: สงสัย Pioglitazone

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 มิ.ย. 2011, 02:39

ตอบยากครับ ต้องเห็นต้องมีข้อมูลละเอียดกว่านี้
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า