New Document

เมลาโทนิน กับ ไมเกรน

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

เมลาโทนิน กับ ไมเกรน

โพสต์โดย เภสัชปฐมภูมิ » 20 มิ.ย. 2011, 17:02

ขอเกริ่นก่อนเลยนะคะ พอดีมีเพื่อนมาปรึกษาค่ะ ว่าเป็นไมเกรน ระดับรุนแรงมาก และไปหาหมอ ที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่งในกรุงเทพ หมอได้เปลี่ยนสูตรยามาหลายสูตรมาก แต่ไม่หาย จนในที่สุดก็หายได้ด้วยสูตรนี้
1. Zolpidem 1xhs
2. Lorazepam (0.5) 1xhs
3. Naproxen 1xprn
4. Melatonin 1xhs
5. Omeprazole 1x1ac
นอกนั้นก็เป็นพวกวิตามิน แล้วเพื่อนก็ถามว่า จริงๆมียาตัวไหนที่ไม่กินได้บ้างเพราะราคาแพงมาก เพื่อนบอกว่าสู้ราคาไม่ค่อยไหว แต่ไม่อยากเปลี่ยนที่รักษาเพราะบอกว่าสูตรนี้กินแล้วหายดี ส่วนตัวดิฉันเองก็ทำงานโรงงานมานาน ก็พยายามหาข้อมูลให้เพื่อนและในความคิดก็คิดว่าการจะหายาให้เหมาะสมกับผู้ป่วยในแต่ละรายที่ปวดไมเกรนรุนแรงนั้นค่อนข้างยาก เลยไม่อยากแนะนำให้เปลี่ยนหรือตัดยาตัวใดออก จะมีก็แค่ เมลาโทนิน ที่อยากเรียนถามผู้รู้ในบอร์ดนี้ช่วยกันแนะนำให้ทีค่ะ ว่าจริงๆแล้วเมลาโทนิน ใช้ได้ผลในการรักษาไมเกรนจริงหรือไม่ อีกคำถามนึงที่สงสัยค่ะ ยาข้อ 1 และ 2 นั้น เป็นยาออกฤทธิ์ต่อจิตประสาทประเภท 2 ซึ่งขายได้เฉพาะมีใบสั่งแพทย์เท่านั้น เลยอยากทราบค่ะว่าปรกติแพทย์เคยเขียนให้ผู้ป่วยไปซื้อยาข้างนอกเองด้วยหรือไม่คะ (อันนี้ดิฉันสงสัยเอง)
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่มาช่วยตอบข้อข้องใจนะคะ
นักอ่านพเนจร
เภสัชปฐมภูมิ

Re: เมลาโทนิน กับ ไมเกรน

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 มิ.ย. 2011, 03:04

จะว่าไม่มี ก็มีแฮะ ลองดูตัวอย่างสิครับ ^ ^

http://www.medscape.com/viewarticle/488935

trail นี้ใช้ melatonin ขนาด 3 มิลลิกรัมนะครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: เมลาโทนิน กับ ไมเกรน

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 มิ.ย. 2011, 03:06

เรื่องยาอื่นๆ ผมไม่ขอออกความเห็นนะครับ ^ ^
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า