New Document

ระหว่างAmiodarone&metronidazole

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ระหว่างAmiodarone&metronidazole

โพสต์โดย oomzaza_smile » 19 มิ.ย. 2011, 10:39

ผู้ป่วยรายหนึ่งได้รับยา Amiodarone ผสมในถุง Normal Saline และแพทย์ต้องการสั่งยา Metronidazole เพิ่มพยาบาลประจำหอผู้ป่วยจึงอยากทราบว่าจะสามารถผสมยาทั้งสองตัวลงในถุงเดียวกันได้หรือไม่ เนื่องจากผู้ป่วยอยู่ในภาวะจำกัดน้ำ หากไม่ได้ เนื่องจากอะไร และจะมีวิธีการแก้ปัญหาในผู้ป่วยรายนี้อย่างไร

ช่วยตอบด้วยนะครับ พร้อมแนะนแนว Ref.ให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
oomzaza_smile

Re: ระหว่างAmiodarone&metronidazole

โพสต์โดย SinWiSuth » 19 มิ.ย. 2011, 16:18

Amiodarione เป็นยาที่แนะนำให้เจือจางด้วย D5W นะครับ [ref: Handbook on injectable drugs]

แำพทย์ให้ amiodarone ในขนาดเท่าไหร่ครับ และให้บริหารอย่างไร เช่นเดียวกับ metronidazole ครับ

เพราะโดยส่วนใหญ่ amiodarone มัก infuse เป็นระยะเวลานาน บางรายก็ 24 ชั่วโมง (จากการผสมและเจือจางครั้งเดียว)

ซึ่งหากเป็นแบบนี้ การเอา metronidazole ไปผสมแล้วให้ร่วมกัน

จะเลือกอัตราการบริหารของใครเป็นหลักครับ ??
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: ระหว่างAmiodarone&metronidazole

โพสต์โดย oomzaza_smile » 20 มิ.ย. 2011, 22:29

ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบ คำถามที่ให้มาเป็นของวิชา DIS ครับ

ในโจทย์มีแค่นี้ครับ แต่ในโจทย์เหมือนกับว่าผสมAmiodarone ลงในnormal saline ไปก่อนแล้วอะครับ แล้วอยากรู้ว่าMetronidazole สามารถผสมลงไปได้หรือไม่ครับ แล้วอย่างนี้มันผสมลงไปได้หรือไม่ได้หรอครับ

โพสต์โดย นิวัช » 21 มิ.ย. 2011, 09:11

เอา การบ้านมาถามในนี้หรือครับ ค้นบ้างหรือเปล่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

โพสต์โดย oomzaza_smile » 21 มิ.ย. 2011, 18:42

ไม่ใช่การบ้านครับ เป็นงานที่ทำในปฎิบัติการ ค้นแล้วครับแต่ยังไม่แน่ใจในคำตอบเพราะอาจารย์พูดเหมือนผมจะตอบไม่ถูก คือผมค้นแล้วตอบไปว่า ผสมกันได้ครับเพราะจากเว็บที่น่าเชื่อถือครับจนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่แน่ใจว่าคำตอบถูกรึป่าวครับ เพราะตอนแรกก็ค้นเจอครับว่าAmiodarone แนะนำให้เจือD5W แต่จากคำถาม ได้ใส่Amiodarone ลงใน normal saline ไปแล้วครับแล้วผมค้นว่าสามารถเติมMetronidazole ลงไปได้หรือไม่ จากที่ค้นก็บอกว่าสามารถเติมได้เนื่องจาก compatible ผมก็เลยอยากแน่ใจจริงๆครับ (ซึ่งตอนนี้ผมอ่านโจทย์กลับไปกลับมาก็งงว่าหรืออาจารย์หมายถึงเรื่อง drug interaction หรือต้องการแค่จะถามว่ามันสามารถผสมกันได้รึป่าวครับ )

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 มิ.ย. 2011, 02:31

เจอเรื่องไวรัสไปหลายวัน.....
โดยส่วนตัวนะครับ ถ้าคำถามนี้เกิดขึ้นในการปฏิบัติงานจริง
พี่คงต้องตอบกับพยาบาลไปว่าแนะนำให้ผสม amiodarone ใน D5W ครับ
เพราะข้อมูลความคงตัวของ amiodarone ใน NSS ไม่แน่นอน
ถึงแม้ว่าเค้าจะผสมไปแล้ว แต่ถ้ามันอาจเกิดปัญหาเรื่องประสิทธิภาพในการรักษา และเราเองก็มีทางเลือกที่ดีกว่า
เราก็ควรจะแนะนำในฐานะเภสัชกรครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าผสมได้หรือไม่ เราบอกว่ามีเอกสารจากเว็บไซต์
ลองเอา discuss กันดูไหมครับ ??
พี่คิดว่ามีอีกหลายประเด็นที่เราอาจจะต้องแลกเปลี่ยนกันครับ
อย่างแรกก็คือ ผสมได้หรือเปล่า
อย่างที่สองก็อย่างที่บอก ผสมแล้วจะบริหารอย่างไร

ในทางปฏิบัติความจริงก็เจอบ่อยนะครับ ว่าคนไข้จำเป็นต้องจำกัดน้ำมาก
หลายๆ ฝ่ายก็ต้องมาช่วยกันหาทางออกครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า