New Document

การหักแบ่ง Ethambutol film coated tablet

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

การหักแบ่ง Ethambutol film coated tablet

โพสต์โดย Alice » 20 พ.ค. 2011, 21:00

Ethambutol เป็นยาที่ไวต่อความชื้น เม็ดยาจึงถูกผลิตมาในรูปแบบยาเม็ดเคลือบฟิล์มเพื่อกันความชื้นภายนอก แต่เคยเห็นบาง รพ สั่งใช้ Ethambutol ให้ผู้ป่วยกิน 2 เม็ดครึ่งก่อนนอน จึงสงสัยว่าจริงๆ Ethambutol สามารถหักแบ่งได้หรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ
Alice

Re: การหักแบ่ง Ethambutol film coated tablet

โพสต์โดย zartingtong » 21 พ.ค. 2011, 10:32

หลักกว้างๆ Film coated อาจแตกตัวในกระเพาะได้ แต่ Enteric coated ไม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: การหักแบ่ง Ethambutol film coated tablet

โพสต์โดย SinWiSuth » 21 พ.ค. 2011, 14:17

ผมตอบในอีกประเด็นนึงนะครับ

หักครึ่งได้ครับ แต่อีกครึ่งที่ไม่ได้รับประทานก็ต้องทิ้งไปครับ
อย่างไรก็ตาม เคยมีการศึกษาเล็กๆ (ไม่ขอระบุว่าที่ไหน) พบว่าหากว่าหักแบ่งแล้วเก็บรักษาดีๆ
ใน 24 ชั่วโมง (เวลากินยาครั้งต่อไป) ยายังสามารถใช้ได้อยู่

ดังนั้นผมแนะนำให้่ลองทำกับยาที่โรงพยาบาลที่คุณมีอยู่ก่อน
ว่าหักแล้ว ควรต้องทิ้งไปหรือให้ได้อยู่ครับ

ผมตอบในอีกประเด็นนึงนะครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย Alice » 21 พ.ค. 2011, 16:24

ขอบคุณมากค่ะ
แต่เราอาจจะตั้งคำถามงงๆ ไปหน่อยเลยไม่ชัดเจน
จริงๆ ประเด็นอยากทราบว่าอีกครึ่งเม็ดที่เหลือเนี่ย ต้องทิ้งหรือเก็บไว้ได้นานเท่าไหร่
นำมาใช้ได้อยู่หรือไม่ ประมาณนี้อ่ะค่ะ ^ ^

แต่ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ปล. คุณ SinWisuth คะ อันนั้นเป็นการศึกษาในไทย หรือต่างประเทศคะ สนใจมากค่ะ
Alice

โพสต์โดย zartingtong » 21 พ.ค. 2011, 20:29

ความจริงเรื่องยาชื้นเสียเร็วนี่ ลองวิธีแก้แบบหญ้าปากคอกก็อาจได้ผล น่าจะมีใครไปศึกษาดู พอหักแบ่งก็ใส่ขวดเล็กๆหรือซองซิปเก็บในช่องแช่แข็ง พอจะใช้เอาออกมาอย่าเพิ่งเปิดขวดทิ้งให้เท่าอุณหภูมิห้องแล้วค่อยเอาเม็ดยาออกมา ไม่น่าจะเสีย
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า