New Document

น้ำหนัก มีผลต่อ INR ไหมครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

น้ำหนัก มีผลต่อ INR ไหมครับ

โพสต์โดย prperkut » 11 พ.ค. 2011, 03:45

ผู้ป่วยที่ได้รับ warfarin หากมีน้ำหนักเพิ่่มขึ้น หรือ ลดลง จะส่งผลต่อค่า INR หรือไม่ อย่างไรครับ
prperkut

Re: น้ำหนัก มีผลต่อ INR ไหมครับ

โพสต์โดย SinWiSuth » 11 พ.ค. 2011, 12:17

ต้องดูอื่นๆ ด้วยล่ะมั้งครับ เพราะน้ำหนักก็สื่อได้หลาย
อย่าง malnutrition ก็แสดงผลด้วยการมีน้ำหนักลดลงได้
คนกำลังลดน้ำหนัก ก็มีน้่ำหนักลดลง เขาอาจจะเน้นกินผักก็ได้
คนเป็น hyperthyroid ก็มีน้ำหนักลดลงได้

แต่ถ้าจะเอาตรงๆ ว่า weight มีความสัมพันธ์กับ INR หรือไม่
แนะนำ ยubmed นะครับ เพราะคิดว่าน่าจะงานมอบหมายของพี่เภสัชโรงพยาบาลครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: น้ำหนัก มีผลต่อ INR ไหมครับ

โพสต์โดย Cef » 17 พ.ค. 2011, 16:41

มีครับ

ศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมจากงานวิจัย ตาม Link นี้คับ

ขนาดยาวาร์ฟารินที่เหมาะสม ปัจจัยที่ใช้ในการทำนายขนาดยาและปัจจัยที่ส่งผลให้ไม่ได้ INR ตามเป้าหมาย

http://researchers.in.th/blog/lpac5052/2468

...สิ่งที่เราได้ยาอย่างยากลำบาก มักจะมีคุณค่าและน่าจดจำกว่าสิ่งที่ได้มาอย่างง่ายดาย...555
Cef

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า